ถาม ผู้รู้หน่อยนะคับ ว่า อาการนี้เกิดจากสาเหตุอะไร รอบ 2

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Non@Nymph, 4 ธันวาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Non@Nymph

Non@Nymph New Member VIP

4,624
    24
    0
    ถาม ผู้รู้หน่อยนะคับ ว่า อาการนี้เกิดจากสาเหตุอะไร เพราะผมก็เพิ่มเคยใส่

พอได้ผมได้ ใส่ OS 2 แผ่น ตรงรุ่นเข้าไปแล้ว1สัปดา เกิด อาการแปลกๆกับคลัช เสียงเหมือนลูกปืนคลัชพัง

ก็เลยยกลงมาดู

สิ่งที่ เห็น นั้น คือ ผ้าแผ่น แรก ที่ติดเกียร์ นั้น สปายกลางรูด หมดฟันเลย

ส่วนแผ่นที่ 2 นั้นก็ เริ่มแหลมแล้ว

ผมเลยอยากรู้ว่ามันเกิดจาก สาเหตุอะไร

สปายที่เกียร์ผม ก็ยังไม่คม ยังไม่สึก

พี่ ๆคนไหนเคยเจอบาง

ตอนนี้เกิดอาการรอบ ที่ สอง แล้วคับเหมือนเดิม ทุกอย่าง

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 ธันวาคม 2009
  2. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    อัพให้พี่ รอผู้รู้ๆ

Non@Nymph ถูกใจสิ่งนี้
  3. man200sx

man200sx New Member Moderator VIP

506
    56
    0
    ขอตอบตามความรู้ งูๆ ปลาๆ นะครับ
    ชุดคลัตซ์ OS เป็นของมือสองใช่ไหมครับ? . ได้เช็คสภาพหรือไม่? แผ่นผ้าไหม้ไหม? คดงอหรือเปล่า? ของครบไหม? ( ขาแตะ , ลูกปืน ) เพราะ OS มันค่อนข้างจะเป็นคลัตซ์ผู้ดีนิดนึง ผมเคยทิ้งไปชุดนึงเพราะความไม่รู้ ดูไม่ออกว่า แผ่นผ้าไหม้มันเป็นไง มันคดมากขนาดไหน ? แล้วลูกปืนกับขาแตะที่ไม่ได้มา จะต้องเอาของอะไรมาดัดแปลง หละ ใส่กับรถอะไรเครื่องอะไรครับ? สันนิฐานว่า แผ่นผ้าที่ได้มาสภาพคงไม่สมบูรณ์ พอเจอแรงกดอันมหาศาลของชุดคลัตซ์เลยทำให้อุปกรณ์ควบอย่างอื่น พาลมีปัญหาไปด้วย ( เดาตามประสพการณ์นะครับ ) :cool:

4. เป็นแบบ Solid Plate ใช่ไหมครับ เป็นแบบที่ไม่มีสปริงตัวหนอนน่ะ

5. Non@Nymph

4,624
    24
    0
    ........

ใส่กับSR20 เกียร์ P11 อะคับ

สภาพ ที่ได้มา ใหม่มาก95 % ไม่มีรอยไหม้ เกิดขึ้นเลย แต่ไม่ได้ลูกปืนมา

---------- Post added at 15:35:46 ---------- Previous post was at 15:34:48 ----------

ใช่ คับ เป็นแบบไม่มีสปริง ตัวหนอนเลย

6. SuperSohc

SuperSohc New Member Member

232
    0
    0
    รอดูดคับ

อิอิ

7. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    อัพไปอีก

8. goffyo

goffyo New Member VIP

24
    6
    0
    น่าจะเกิดจากสปายกลางที่ผ้ามันสึกไปบ้างแร้ว
    ส่วนเรื่องลูกปืนถ้าใช้ของเดิมก้อจะมีปัญหาแต่เรื่องคลัชแข็งกะใช้ไปนานๆจะกินหวี
    ถ้าอยากให้นิ่มหน่อยก้อแค่เอาปลอกลูกปืนพวกเกียรขับหลังมาแร้วไปซื้อลูกปืนหัวแหลมๆเอา
    ร้านบางไผ่ก้อมี

9. ICE SHOP

ICE SHOP New Member Member

566
    6
    0
    ช่วยน้องผมหน่อยครับ....:eek::eek:

10. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    สปายเกียร์ล่ะท่าน ดูหรือยังว่ามันยังดีอยู่ไหม

11. ton jzt 141

ton jzt 141 Member Member

238
    6
    18
    ก่อนใส่ได้ลองเอาผ้าคลัชท์สวมกับสปายเกียร์ดูเปล่าครับ บางทีถ้ามันหลวมมากๆ กระชากบ่อยๆก็รูดนะครับ ผมเคยเป็น

12. ถ้าเป็นผ้าที่ไม่มีสปริงมันจะมีข้อดีข้อเสียยังไงบ้างครับ

13. assi

assi Member VIP

212
    3
    18
    มันทนเท้าน้องไม่ไหวมากกว่ามั้ง

14. NAT U11

NAT U11 New Member VIP

2,028
    13
    0
    :D:DUP:D:D

:D:Dขับให้เบาๆหน่อยก็ไม่พังแล้ว...อิอิ...:D:D

15. Non@Nymph

4,624
    24
    0
    ........

ไม่เจอกันเลยนะคับ พี่

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบ คับ

16. assi

assi Member VIP

212
    3
    18
    up ให้น้อง

รู้ยังว่าเป็นเพราะอะไร

17. Non@Nymph

4,624
    24
    0

คับ มันเกิดรอบ 2 อีกแล้ว

เหมือนเดิมทุกอย่าง

18. puky

puky New Member Member

464
    28
    0
    ใช้แบบไม่มีสปริง 3 แผ่นมา 5 ปีแล้วยังไม่เจอะปัญหารูดน่ะเต็มที่แค่ครัทช์สลิป ผมว่าคราวหน้าก่อนใส่ลองดู clearance อย่างที่คุณ ton jzt 141 และคุณ goffyo บอกดู ผมก็คิดว่าสปายอาจหลวม หากคิดว่าครัทช์ตรงรุ่นน่ะ

ส่วนแผ่นแบบไม่มีสปริง ต่างกับแบบมีสปริงตรง มันกระด้างกว่าออกตัวกระโดด ออกตัวอยากหน่อย ไม่ค่อยนุ่มนวล เหมือนชาวบ้าน ซึ่งส่วนใหญ่จะเป็นแบบ 3 แผนขั้นไป ส่วนแบบสปริงก็ออกตัวจะนุ้มนวลขึ้นมานิดหน่อย ส่วนใหญ่จะเป็นแบบ 1-2 แผ่น

19. JZA80DriftDancer

JZA80DriftDancer New Member VIP Privilege

1,029
    53
    0
    อีกแล้วเหรอเนี่ยยยย

20. Non@Nymph

4,624
    24
    0
    ........

พี่ใช้ 5 ปี นี้ ใช้งานทุกวันป่าวคับ

ตอนนี้ที่อู่เค้า คิดว่า วัสดุที่ นำมาทำ มันไม่แข็งแรงพออะคับ

ของผมแทบไม่สลิป เลย

ผมสงสัยมาก เรื่อง ระยะ พิด ของฟัน สปายนี้ผมบอกได้เลยว่า พอดี สุด ๆ ไม่มีการขยับตัวเลย

ขอบคุณมากคับ

21. Non@Nymph

4,624
    24
    0
    ........

ถูกต้องคับพี่ ยังไม่ได้ซิ่งเลย

:cry::cry::cry::cry::cry::cry::cry:

22. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    แสดงว่าเอาแผ่นผ้าเดิมไปซ่อมทำรูสปายเกียร์มาใหม่รึเปล่าคับ

ผมเคยเจอตอนทำEVOทั้งรูดทั้งแตก

23. T-U-N

T-U-N New Member Member

34
    2
    0
    ตรงเฟืองครัสที่ใส่กับสปายเกียร์ ได้ทำมาใหม่หรือเปล่าครับ ของผมเคยทำมา ( ของที่ทำมาดูไม่ออกเลยนะครับว่าไม่แท้ ทำที่ร้านครัสซิ่งชื่อดัง )
    ใช้ซักพักก็รูด เลยไปหาของแท้ที่ผ้าหมดแล้วมาลองย้ำใส่ดู ไม่เคยมีปัญหาเลย
    ลองดุครับ ผมลองบอกจากอาการที่ผมเคยเป็นมาบอกให้ฟัง

รถผมใช้ทุกวัน แต่ตอนนี้ถอดออกหละ เสียดายเกียร์ สับเกียร์ที กระแทกซะ เหมือนรถจะระเบิด

24. puky

464
    28
    0
    รถผมเมื่อก่อนก็ขับอาทิตย์ละ 2-3 วัน ตั้งแต่น้ำมันแพง แจ๊สตลอด แถมช่วงนี้ offload อีก ตอนนี้เฉลี่ยเดือนละ 3-5 วัน กันสนิมกินครับ

แต่ไงก็แล้วแต่ วัสดุของ os ผมคิดว่าไงก็ทำมารองรับม้ากับแรงบิดได้เยอะพอตัวเห็นเขียนspec ไว้ตัว twin plate รับม้าได้ 5-600 ตัว ผมว่าสาเหตุน่าจะเป็นที่สปายมากว่า แต่หากบอกว่าไม่หลวม ก็มึนเหมือนกัน แต่ไม่เกี่ยวกับลูกปืนคลัทช์ หากเป็นผ้าก็น่าจะผ้าพังหรือไหม้

ส่วนที่ผมเคย slip ก็ไม่ได้แรงอะไรน่ะครับ ผ้ามันเหลือไม่มากนัก บวกกับไปออกตัวรอบ 5 พัน

25. Panaejorn

Panaejorn Member Member

150
    5
    18
    สู้ๆ

26. Non@Nymph

4,624
    24
    0
    ........

ใช่คับ ผมได้ นำเอาแผ่นเก่าที่ รูดไปทำใหม่ ขึ้นมา

แต่มันก็มีข้อสงสัยเหมือนเพราะว่า ผ้าไม่ไหม้ ไม่มีอะไหม้เลย และไม่การแตกหักเลย

ผม ก็อยากหา ผ้า เก่ามาย้ำใส่เหมือนกันแต่มันหาไม่ได้
    :cry::cry::cry::cry:

ขอบคุณคับสำหรับ คำตอบ

27. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0
    ลูกปืนครัช ไม่ตรงร่นหรือป่าว มันยันทำให้ผ้าชุดแรก

จับก่อน ผ้าอีกชุดนึง มันเลยแตก เดาเอานะ :D:D:D:D

28. puky

464
    28
    0
    ปาด...เอาของเดิมไปซ่อม ไปหาผ้าคลัทช์ใหม่เถอะครับ

29. paul-factory

paul-factory New Member Member

59
    0
    0
    คาดว่าน่าจะเป็นสปายที่สึกหรอมากหรือถ้าทำใหม่มาก็หาวัสดุที่แข็งแรงเที่ยบเท่าไม่ได้
    เหมือนเฟืองเกียร์แหละครับ

30. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83
    เอาใจช่วยครับ.. ขอให้เจอสาเหตุ แล้วแก้ไขลุล่วงไปด้วยดีนะครับ..

แอบเนียนมาเก็บข้อมูล..

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้