ขอถามเรื่องเอาผ้ากันความร้อนหุ้มโข่งหลังturbo

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย yakuza a31, 18 มีนาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. yakuza a31

yakuza a31 New Member Member

128
    4
    0
    ขอถามเรื่องเอาผ้ากันความร้อนหุ้มโข่งหลังturboมันมีข้อเสียยังไงบ้างครับ บางคนบอกว่าถ้าหุ้ม
    แล้วทิ้งไว้นานๆโข่งหลังจะร้าวจริงหรือเปล่าครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 มีนาคม 2010
  2. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    มันก็เป็นไปได้ตามหลักการครับ เพราะว่าพันเพื่อให้มันอมความร้อนไว้ เพราะความร้อนจะจะไหลไปหาอากาศที่เย็นกว่าคือทางปลายท่อ เพื่อให้ไอเสียออกเร็วขึ้น ดังนั้นถ้ามันอมร้อนไว้มากๆ ขับในระยะทางไกลๆ เป็นเวลานานๆ ก็อาจจะทำให้ร้าวได้ ไม่เหมือนรถแดรกที่ใช้เวลาไม่นานนัก

ผู้ที่มีประสบการณ์เป็นอย่างไรกันบ้างครับ
    :):):D

3. Mong-Silvia

Mong-Silvia Member VIP

858
    13
    18
    จะเกิดความร้อนสะสมครับ เนื่องจากความร้อนระบายออกจากโข่งหลังได้ยากขึ้น

ส่งผลให้โข่งหลังมีความร้อนสูงขึ้นเช่นกันครับ ถ้าโข่งหลังทำจากวัสดุที่ไม่สามารถทนความร้อนได้มากพอ

ก็น่าจะส่งผลทำให้โข่งหลังเสียหายได้ครับ

4. polototo

polototo New Member Member

761
    5
    0
    ต่างประเทศเค้าเคลือบ เซรามิก กันครับ

5. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    มาหาข้อมูลด้วยคนนะครับ.. ถ้างั้นหุ้มเฮดเดอร์มันก็ร้าวได้เหมือนกันใช่รึป่าวครับ

6. yakuza a31

yakuza a31 New Member Member

128
    4
    0
    ตอนแรกกะว่าจะหุ้มตูดเทอร์โบเพราะว่าเวลาจับฝากระโปรงมันร้อนมากบริเวณนั้นขนาดมีตัวบังโข่งแล้วนะครับ
    แต่ถ้าเป็นยังงั้นไม่หุ้มดีกว่า

7. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    บางทีอาจจะต้องดู spec ของวัสดุด้วยไหมครับ ว่ามันทนอุณหภูมิได้สูงสุดเท่าไหร่

8. Pajingo_Injec

Pajingo_Injec New Member VIP

474
    12
    0
    ใช้เหล็กบังน่าจะเพียงพอแล้วครับ...ยังไงก็ร้อนไม่แตกต่างกันมาก...

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้