REVIEW :: Swap Manual Stock Pedal Set with DC5 Pedal Set

การสนทนาใน 'DAMS' เริ่มโดย Yakumo, 30 มกราคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Yakumo

Yakumo New Member Moderator

580
    7
    0
    จากที่รอของมานานมาก จริงๆ แล้วของที่ได้มาชุดนี้ก็คือชุดที่ จ้องอยู่ เมื่อปีที่แล้วได้จับของไม่ทัน ก็มีน้องท่านหนึ่งได้ของไปใช้ก่อน ประจวบเหมาะกับว่าน้องเค้าจะขายรถเลยถอดของขายก็เลยติดต่อเพื่อขอมาดูแลแทน

ของชุดที่ว่าก็คือชุดแป้นเหยียบของ DC5 ซึ่งเป็นชุดสำหรับเกียร์ธรรมดา ในตอนแรกหลังจากได้ของมา ดีใจมากๆ เพราะว่ารอมานานน้องเค้าเอามาส่งให้ที่ office เลยเกรงใจอยู่เหมือนกัน แต่ไงก็เถอะ เอาล่ะวันนี้ต้องประทับรถให้ได้ ก็เลยว่าจะใส่เอง จะได้รู้ว่าต้องทำไง แต่พอเอาเข้าจริงๆ ลองดูแล้ว ที่มันแคบมากๆ ไอ้ตัวผมก็ดันตัวใหญ่อีก ไม่ไหวๆ ก็เลยต้องรบกวนอู่คู่ใจ ก็เลยโทรหาพี่ใหม่เลย ไปถึง ก็จัดการถอดใส่เลย ไปดูตอนทำแล้วบอกได้เลย ว่าตอนแรกที่คิดจะใส่เอง คิดผิดถนัดเลย ยากมากๆ ใช้เวลาพอสมควรเลย ที่อยากที่สุดอ่ะ ก็คือตรงแป้น ครัชท์ เนี้ยแหละ คันเร่งกับเบรคเนี้ยไม่ยากอะไร

หลังจากใส่แล้ว ถามว่าจะได้ประสิทธิภาพอะไรหรือป่าวในการคับรถ ตอบได้เลยว่าไม่ได้มีประสิทธิภาพอะไรเพิ่มขึ้นหรอกครับ แต่ที่ได้จริงๆ ก็คือความสายงาม สนองกิเลสอีกตามเคยครับ แฮะๆ ไปดูรูปพร้อมคำอธิบายกันดีกว่าครับ

มาดูชุดพักเท้า DC5 ทั้งชุดกันดูก่อนติดตั้งนะครับ ก็จะมีด้วยกัน 4 ชิ้นนะครับ เริ่มจากซ้ายไปขวาเลยนะครับ
    ซ้ายสุดก็พักเท้า ครับ สำหรับขวาซ้าย ต่อมาก็ครัชท์ครับ สำหรับขาซ้ายอีก ต่อมาก็ เบรค สำหรับขาขวา สุดท้ายขวาสุดก็แป้นคันเร่ง

มาดูชุด เดิม หรือ Stock Part ที่ติดตั้งมากับชุดเกียร์ธรรมดา กันก่อน ก็จะมาเป็นยางดำๆ แบบนี้แหละ ครับ แต่ด้านซ้ายสุดไม่ใช่นะครับ อันนั้นเป็นพักเท้าของ DC5 ที่ผมใส่ไปก่อนหน้านี้แล้ว (สรุปว่าตอนนี้มีพักเท้า 2 ชุดอ่ะเดี่ยวจะปล่อยขายล่ะ)

มาดูเทียบกันเลยครับหลังจากเปลี่ยนแล้ว ก็เป็นอย่างในรูปล่ะครับ สวยเข้าชุดกันขึ้นมาทันตาเห็นเลย แต่ก็ต้องแลกมากับเม็ดเงิน หลายอยู่

ตอนติดตั้งก็ต้องมุดๆๆๆๆๆๆๆ แบบนี้แหละครับ ลำบากทีเดี่ยวล่ะครับ

พอมุดๆๆๆ เสร็จแล้วก็ได้เปลี่ยนเสร็จไปหนึ่งชิ้นล่ะ

ชิ้นที่สองก็ตามมากเหมือนเปลี่ยนเสร็จ

คราวนี้มาเทียบให้เห็นกันเป็นชุดๆ ไปเลยว่าเทียบกันแล้วเป็นไง จากที่ถอดของออกมาแล้วเทียบกัน ก็สรุปได้ว่า รูปแบบหรือ Platform ของชุดแป้นเหยีบบของ CIVIC กับ DC5 และก็ EP3 เนี้ยแบบเดี่ยวกันเลย ดังนั้นใส่แทนกันได้เลยครับ

เริ่มจากแป้นกันเร่งกันก่อนนะครับ

ต่อมาด้วยแป้นเบรค

ต่อมาก็แป้นครัชท์

สรุป :: ได้สวยสนองกิเลส สมใจครับ เพิ่มความสวยงานให้ห้องโดยสาร หวังว่าข้อมูลจะมีประโยคให้ทุกท่านที่สนใจใช้ประกอบการตัดสินใจนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้