Nv เครื่อง GA16 คาบูเกียร์ธรรมดา ใช้น้ำมันเกียร์เบอร์อะไรครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย bootrunner, 29 มกราคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. bootrunner

bootrunner New Member Member

211
    5
    0
    GA16 คาบู เกียร์ธรรมดา ใช้น้ำมันเกียร์เบอร์อะไรครับ
    ใช้เบอร์อะไรครับ คู่มือบอก เบอร์ GL-4
    แต่ที่ร้านบอกมีเบอร์ 90 กับ 140 ตกลงต้องใช้เบอร์ 90 หรือ 140 และใช้กี่ลิตรครับ
    บี่ห้อไหนดีครับ
    ขอบคุณครับ

2. YTN

YTN Member Member

226
    13
    18
    ผมใช้น้ำมันเครื่องนี่แหละ ไม่เห็นมีปัญหา

3. ton van

ton van New Member Member

202
    1
    0
    น่าจะเบอร์90ครับ ใช้ไม่เกิน3ลิตรคับผม

4. bannok-man

bannok-man New Member Member

151
    0
    0
    เก็บข้อมูล ++++

5. bootrunner

bootrunner New Member Member

211
    5
    0
    ผมงงมากๆ เพราะส่วนมากคำถามของผมมักจะไม่มีคนตอบ จนต้องดิ้นด้วยตัวเองทำเอง สงสัยไม่เกี่ยวกับการประดับยนต์ หรือไม่ก็ไม่ใช่ชิ้นส่วนเก่าญี่ปุ่น เพราะถ้าถามเรื่องของแต่งต่างๆ เช่น ไฟหน้า จะมีเทพมานำเสนออย่างรวดเร็วเรื่องน้ำมันเกียร์ก็เหมือนกัน คำตอบคือ
    ใช้เกรด GL4 เบอร์90 ใช้ 2.5ลิตร
    ส่วนท่านที่เอาน้ำมันเครื่องมาเติมเกียร์ในระยะยาวจะมีปัญหา เพราะ น้ำมันเครื่องธรรมดาจะหล่อลื่นชิ้นส่วนในลักษณะเสียดสี เช่น ลูกสูบกับกระบอกสูบ ชาพกับเพลาข้อเหวี่ยง แต่น้ำมันเกียร์จะหล่อลื่นในลักษณะแรงกด เช่นการขบกันของฟันเฟือง
    ส่วนเกรด GL5 ก็ไม่แนะนำให้ใช้ในระยะยาว เพราะคุณสมบัติต่างกัน หลักๆคือ GL5 จะเหมาะกับชิ้นส่วนของเกียร์และเฟืองต่างๆที่เป็นโลหะ แต่จะกัดกร่อนชิ้นที่เป็นโลหะอ่อน เช่น ทองเหลือง ข้อมูลจากฝ่ายเทคนิคน้ำมันเครื่องคลาสตอล(ผมโทรไปคุยมา เพื่อความชัวร์ เพราะตอนแรกผมซื้อ GL5 มา แต่ข้างแกลอน เขียนว่าไม่แนtนำให้ใช้กับ เกียร์ที่ใช้เกรด GL4 ผมจึงโทรไปคุยกับฝ่ายเทคนิคของคลาสตอล)

---------- Post added at 22:53:15 ---------- Previous post was at 22:52:58 ----------

ผมงงมากๆ เพราะส่วนมากคำถามของผมมักจะไม่มีคนตอบ จนต้องดิ้นด้วยตัวเองทำเอง สงสัยไม่เกี่ยวกับการประดับยนต์ หรือไม่ก็ไม่ใช่ชิ้นส่วนเก่าญี่ปุ่น เพราะถ้าถามเรื่องของแต่งต่างๆ เช่น ไฟหน้า จะมีเทพมานำเสนออย่างรวดเร็วเรื่องน้ำมันเกียร์ก็เหมือนกัน คำตอบคือ
    ใช้เกรด GL4 เบอร์90 ใช้ 2.5ลิตร
    ส่วนท่านที่เอาน้ำมันเครื่องมาเติมเกียร์ในระยะยาวจะมีปัญหา เพราะ น้ำมันเครื่องธรรมดาจะหล่อลื่นชิ้นส่วนในลักษณะเสียดสี เช่น ลูกสูบกับกระบอกสูบ ชาพกับเพลาข้อเหวี่ยง แต่น้ำมันเกียร์จะหล่อลื่นในลักษณะแรงกด เช่นการขบกันของฟันเฟือง
    ส่วนเกรด GL5 ก็ไม่แนะนำให้ใช้ในระยะยาว เพราะคุณสมบัติต่างกัน หลักๆคือ GL5 จะเหมาะกับชิ้นส่วนของเกียร์และเฟืองต่างๆที่เป็นโลหะ แต่จะกัดกร่อนชิ้นที่เป็นโลหะอ่อน เช่น ทองเหลือง ข้อมูลจากฝ่ายเทคนิคน้ำมันเครื่องคลาสตอล(ผมโทรไปคุยมา เพื่อความชัวร์ เพราะตอนแรกผมซื้อ GL5 มา แต่ข้างแกลอน เขียนว่าไม่แนtนำให้ใช้กับ เกียร์ที่ใช้เกรด GL4 ผมจึงโทรไปคุยกับฝ่ายเทคนิคของคลาสตอล)

6. duckgolo

duckgolo New Member Member

101
    4
    0
    แม่นแล้วครับ เพราะผมก็ใช้เบอร์ 90 มาตั้งแต่ ออกรถเลยครับ

7. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    เบอร์90 เช่นกัน...:)

8. bannok-man

bannok-man New Member Member

151
    0
    0

9. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    เยี่ยมครับ

10. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    ต้องใช้เบอร์ 90 ครับ ค่าความหนือ สำหรับเกียร์ รถบ้านเรา
    ใช้ไม่เกิน 3 ลิตร ครับ
    แต่จำไม่ค่อยได้แล้วครับ
    ตอนนี้ใส่แต่ เกียร์ออโต้ ครับ
    ส่วนเรื่องตอบคำถาม มันแล้วแต่ความถนัดนะครับ บางท่านอาจถนัดในการแต่งรถ บางท่านอาจถนัดเรื่องเครื่องยนต์
    อย่างผม อะไหล่มือ 2 ค่อนข้างพอทราบอยู่บ้างแต่ไม่เก่งเท่าไร ก็งูๆปลาไปนะครับ
    และบางทีบางท่านอาจไม่มีเวลาเข้ามาตอบ
    ส่วนใหญ่แล้ว ถ้าเกิดตอบไปแล้วมันผิด คุณก็อาจเสียความรู้สึกด้วยว่าบอกไรมานะผิดนะครับ
    คนในคลับก็พยายามช่วยกันแบ่งปันความรู้กันนะครับ เค้าไม่ได้พยายยามขายของแต่อย่างเดียว แต่พอดีเค้ามีของตัวนี้เค้าก็เลยนำเสนอ
    อยากให้เข้าใจกันตรงนี้ด้วยนะครับ
    เห็นข้อความแบบนี้แล้วผมเป็นคนนึงที่อ่านแล้วรู้สึกไม่สบายใจเลย

---------- Post added at 13:52:26 ---------- Previous post was at 13:52:11 ----------

ต้องใช้เบอร์ 90 ครับ ค่าความหนือ สำหรับเกียร์ รถบ้านเรา
    ใช้ไม่เกิน 3 ลิตร ครับ
    แต่จำไม่ค่อยได้แล้วครับ
    ตอนนี้ใส่แต่ เกียร์ออโต้ ครับ
    ส่วนเรื่องตอบคำถาม มันแล้วแต่ความถนัดนะครับ บางท่านอาจถนัดในการแต่งรถ บางท่านอาจถนัดเรื่องเครื่องยนต์
    อย่างผม อะไหล่มือ 2 ค่อนข้างพอทราบอยู่บ้างแต่ไม่เก่งเท่าไร ก็งูๆปลาไปนะครับ
    และบางทีบางท่านอาจไม่มีเวลาเข้ามาตอบ
    ส่วนใหญ่แล้ว ถ้าเกิดตอบไปแล้วมันผิด คุณก็อาจเสียความรู้สึกด้วยว่าบอกไรมานะผิดนะครับ
    คนในคลับก็พยายามช่วยกันแบ่งปันความรู้กันนะครับ เค้าไม่ได้พยายยามขายของแต่อย่างเดียว แต่พอดีเค้ามีของตัวนี้เค้าก็เลยนำเสนอ
    อยากให้เข้าใจกันตรงนี้ด้วยนะครับ
    เห็นข้อความแบบนี้แล้วผมเป็นคนนึงที่อ่านแล้วรู้สึกไม่สบายใจเลย

11. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0

ใช้เบอร์ 90 อ่ะ คับ ลองดูตารางด้านล่างครับ
    ไม่รู้ผมตอบช้าไปรึเปล่านะครับ
    ผมอ่านแล้ว ไม่ค่อยสบายใจเหมือนกัน
    ปกติ ผมจะตอบ กระทู้ ของ คุณ boot runner ทุกอันนะ
    เพียงแต่ ช่วงนี้ ผม อยู่ ตปท. ไม่สะดวก online เลย ไม่ค่อยได้ ตอบ
    ผมก็ พยายามจะ ตอบทุกคำถามนะคับ ถ้าความรู้อันน้อยนิดของผม มันจะ ช่วยท่านที่ไม่รู้ได้
    :)

12. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ใจเย็นนะครับคุณ boot runner หลายๆท่านเค้าคงไม่ค่อยมีเวลาเข้ามาตอบหรอกนะครับ เอาเป็นว่าต่างคนต่างมีงานประจำเหมือนกัน
    ผมก็เห็นมีคนตอบท่านแล้วนี่ครับในวันเดียวกัน ต้องเคารพความคิดของแต่ละบุคคลด้วยนะครับ อย่าใช้อารมณ์ใจร้อนนะครับ
    ในคลับเรามีความคิดเห็นอาจจะแตกต่างกันบ้าง ที่นี่อยู่กันแบบพี่แบบน้องนะครับผม

---------- Post added at 20:38:30 ---------- Previous post was at 20:38:14 ----------

ใจเย็นนะครับคุณ boot runner หลายๆท่านเค้าคงไม่ค่อยมีเวลาเข้ามาตอบหรอกนะครับ เอาเป็นว่าต่างคนต่างมีงานประจำเหมือนกัน
    ผมก็เห็นมีคนตอบท่านแล้วนี่ครับในวันเดียวกัน ต้องเคารพความคิดของแต่ละบุคคลด้วยนะครับ อย่าใช้อารมณ์ใจร้อนนะครับ
    ในคลับเรามีความคิดเห็นอาจจะแตกต่างกันบ้าง ที่นี่อยู่กันแบบพี่แบบน้องนะครับผม

13. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    น่านสมาชิกหลายท่านเข้าใจนิ
    อย่างน้องผมก็มีคุณเก่งที่เข้ามาช่วยตอบ
    ขอบคุณแทนเลยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้