รบกวนสอบถามหน่อยครับ :::: โดนชนแล้วไม่ยอมจ่ายค่าเสียหายครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย ALTIMA BDA_U13, 9 กุมภาพันธ์ 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ALTIMA BDA_U13

ALTIMA BDA_U13 New Member Member

384
    12
    0
    คือเรื่องมันมีอยู่ว่า : วันที่ 28 มกราคม ผมได้ขับรถออกจากฟอจูน ตรงทางแยกหน้า โลตัส แล้วมีรถคันนึง ขับมาชนท้ายรถผม .... แล้วเค้าก้อจอดรถ ลงมาดู แล้วก็คุยกัน แต่ไม่ได้เรียกตำรวจ
    ตอนนั้นเคลีย คือ เค้าจะให้อู่ไปตีราคาแล้วเค้าจะโอนเงินมาให้ผมไปซ่อมรถผม ...

หลังจากนั้นไปประมาณอาทิตย์นึง ผมก็พยายามติดต่อคนคนนั้น แต่ไม่สามารถติดต่อได้เลย จนเมื่อวานผมติดต่อไป เค้าบอกว่า ผมต้องจ่ายค่าซ่อมรถให้เค้า เค้าถึงจะจ่ายค่าซ่อมให้ผม แล้วเค้าก็อ้างว่า " ผิดทั้งคู่ เป็นเพราะผม เบรคให้เค้าชน " งง เลยครับ เจอคำตอบนี้เข้าไป ผมอึ้งไปพักนึงเลย คือสรุปแล้ว เค้าจะไม่จ่าย นั่นเอง ....

ผมรบกวนสอบถาม นิดนึงครับว่า

เคสแบบนี้ผมควรจะทำยังงัยดีครับ มีแต่เลขทะเบียนรถเค้า อย่างเดียว แบบนี้นำไปแจ้งความได้หรือเปล่าครับ

แล้วถ้าไปแจ้งความ มันจะใช้เวลาในการดำเนินคดีหรือสอบสวนนานป่าวครับผม

ขอบคุณมากครับ

2. Real_1111

Real_1111 New Member Member

161
    6
    0
    ได้ขอเอกสารของคู่กรณีมาด้วยรึป่าวครับ เพราะผมก็เคยโดนเหตุการณือย่างนี้ครับขอบัตรประชาชนเค้ามาถ่ายเอกสารไว้แล้วให้เค้าเซ็นยอมรับผิดและจะชดใช้ค่าเสียหายให้ครั รถเป็นเยอะรึป่าวครับขอให้ตามตัวเจอน่ะครับพวกเนี้ยไม่มีความรับผิดชอบซ่ะเลย

3. ALTIMA BDA_U13

ALTIMA BDA_U13 New Member Member

384
    12
    0

ไม่มีเอกสารเลยครับผม พอดีวันนั้นผมรีบเข้าประชุมด้วย รถผมเป็นไม่เยอะหรอกครับ แต่มันเสียความรู้สึกมากกว่า สีก็เพิ่งจะทำมาใหม่

4. platongtato

platongtato New Member Member

118
    4
    0
    ความจริงหน้าจะเรียกตำรวจแต่แรกนะครับ
    แจ้งความได้ครับแต่ต้องไม่เกิน7วัน ณ วันที่โดนชนจำเลขทะเบียนไปด้วยนะครับ
    ตำรวจจะออกหมายเรียกเลขทะเบียนจากขนส่ง (ที่รู้เพราะโดนบ่อย ฮา....)

ของผมโดนกลางคืนครับ
    คือไฟหรีดันแดงกว่าไฟเบรคเลยซวยครับเพราะคันหลังมันคิดว่าเราไม่ได้เบรค ผมต้องชดใช่ให้เค้าไป

5. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    คับ จริงๆ ถ้ามีกล้องมือถือถ่ายรูปไว้เป็นหลักฐานพร้อมป้ายทะเบียนคู่กรณีด้วยก็ดีคับแล้วก้อเก็บบัตรประชาชนเค้ามาเลยก็ได้คับ แล้วก้อไปแจ้งความไว้ก่อนคับ

6. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    ลองแจ้งความดูก่อนดีมั้ยครับ? ยังไงเอาใจช่วยนะครับ

แล้วเอามาเล่าให้ฟังด้วยนะครับ อยากทราบเหมือนกัน

แบบนี้ถือว่าเราผิดด้วยเหรอครับ? เพราะเค้าเป็นคนชนตูดเรา:confused:

7. MasTer Of JOLT SPORT.

MasTer Of JOLT SPORT. New Member Member

1,640
    38
    0
    เห็นใจครับ
    แต่น่าจะมีหลักฐานเก็บไว้บ้าง
    ลองดูครับลองไปปรึกษาตำรวจดูครับ
    สู้ๆครับ

---------- Post added at 21:53:11 ---------- Previous post was at 21:52:43 ----------

เห็นใจครับ
    แต่น่าจะมีหลักฐานเก็บไว้บ้าง
    ลองดูครับลองไปปรึกษาตำรวจดูครับ
    สู้ๆครับ

8. ติ๊ต่าง

ติ๊ต่าง New Member Privilege

801
    32
    0
    คราวหน้าคว้ามือถือถ่ายรูปตงรที่โดนชน สถานที่ ตำแหน่งรถทั้งสองคัน ทะเบียนรถก็ถ่ายไว้ด้วย

ถ่ายรูปใบขับขี่อีกฝ่ายไว้ด้วย โทรแจ้งประกันก่อน ให้ตามมาดูทีหลังได้

มีจังหวะเมื่อไหร่ก็รีบไปแจ้งความเป็นหลักฐานด้วยครับ :)

ถ้าเคลื่อนรถจากตำแหน่งเดิมแล้ว รูปการณ์เปลี่ยนได้ครับ จากถูกบางทีกลายเป็นผิดได้เลย

อย่างน้อยต้องถ่ายรูปให้ได้ก่อน

9. zaji

zaji New Member Member

35
    1
    0
    ถ้าจากที่เล่า มาคงดำเนินคดียากครับไม่มีหลักฐาน

10. nantuk

nantuk New Member Member

24
    0
    0
    เห็นใจครับ

11. platongtato

platongtato New Member Member

118
    4
    0

ผิดเต็มประตูเลยครับ
    ก็เหมือนกับว่ายกไฟเลียวแต่ไฟเลียวดันไม่ขึ้น คันหน้าคิดว่าไม่เลียวก็ตูม......
    เดี๋ยวนี่ประกันมันดูหมดแหละครับ ไฟเบรคติดหรือป่าวไฟเลียวขึ้นมั่ย

12. Piccolo

Piccolo New Member Member

1,673
    65
    0
    จากที่เคยผ่านมา ต้องตั้งสติให้ดีครับ แล้วก็ควรถ่ายรูปเก็บหลักฐาน โทรปรึกษาคนที่รู้เรื่องกฎหมายก็จะดี แล้วก็ไปแจ้งความ

13. cefiro-man

cefiro-man Member Member

561
    5
    18
  14. aerler

aerler New Member Member

283
    5
    0
    รถที่บ้านเคยโดนครับเคสแบบนี้โดนชนแล้วคุยบอกจะรับผิดชอบแล้วแยกไปครับ
    1.จดทะเบียนรถของคนที่ชนเราไว้ไหมครับ ควรจะมีเลย
    2.แจ้งความตามความเป็นจริงเลยว่าโดนรถทะเบียนนี้ชนแล้วตำรวจจะหาข้อมูลให้ ทั้งที่อยู่และเบอร์โทรศัพ
    3.เอาตำรวจไปคุยเลยครับ

ปล.ผมว่าถ้าชนแถวห้างแบบนี้น่าจะมีกล้องที่ห้างเค้าถ่ายไว้รอบๆห้างถ่ายไวนะครับ
    ยังไงก็ขอให้เจอตัวคนชนแล้วจบไวไวโดยสันติภาพนะครับ

---------- Post added at 10:41:02 ---------- Previous post was at 10:40:47 ----------

รถที่บ้านเคยโดนครับเคสแบบนี้โดนชนแล้วคุยบอกจะรับผิดชอบแล้วแยกไปครับ
    1.จดทะเบียนรถของคนที่ชนเราไว้ไหมครับ ควรจะมีเลย
    2.แจ้งความตามความเป็นจริงเลยว่าโดนรถทะเบียนนี้ชนแล้วตำรวจจะหาข้อมูลให้ ทั้งที่อยู่และเบอร์โทรศัพ
    3.เอาตำรวจไปคุยเลยครับ

ปล.ผมว่าถ้าชนแถวห้างแบบนี้น่าจะมีกล้องที่ห้างเค้าถ่ายไว้รอบๆห้างถ่ายไวนะครับ
    ยังไงก็ขอให้เจอตัวคนชนแล้วจบไวไวโดยสันติภาพนะครับ

ALTIMA BDA_U13 ถูกใจสิ่งนี้
  15. Tum WINGS

Tum WINGS New Member VIP

331
    13
    0
    เห็นรถคุณจอดอยุ่ที่หอใน มธ ครับ แต่ไมได้สังเกตด้านท้าย..

รถสวยคับ

ALTIMA BDA_U13 ถูกใจสิ่งนี้
  16. ALTIMA BDA_U13

384
    12
    0

ออ ไปส่งเพื่อนครับผม รถโดนไม่เยอะครับ แค่สีลอกๆ นิดหน่อยๆ

วันไหนเจอกันทักทายเลยครับ สีรถสวย 555

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้