มีงานเข้ามาให้ทำอีกแล้วครับ ช่วยผมที

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย MaN2MaN HiLuX HerO, 26 มกราคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. MaN2MaN HiLuX HerO

MaN2MaN HiLuX HerO New Member Member

63
    0
    0
    เรื่องมีอยู่ว่าปะเก็นอ่างน้ำมันเครื่องของรถผมมันหมดสภาพแล้วอ่ะครับ เป็นปะเก็นเยางอ่ะครับ บวมยุ่ยติดมือเลย น้ำมันเครื่องก็ค่อยๆซึมรั่วออกมาเลย แต่ผมก็อดสงสัยต่อไปไม่ได้ว่า ผมเพิ่งฟิตเครื่องใหม่ไปเมื่อเดือนพฤษภาคม ปี52 นี่ก็ผ่านมาได้แค่8เดือนเอง ทำไมปะเก็นมันหมดสภาพไวจัง หรือว่าช่างที่ฟิตเครื่องให้ไม่ได้เปลี่ยนอันใหม่(เซ็งจิตเลย):cry:

ปกติแล้วปะเก็นอ่างน้ำมันเครื่องมันมีอายุการใช้งานประมาณเท่าไรได้ครับ

แล้วถ้าผมเปลี่ยนใหม่ราคาประมาณเท่าไรได้ครับ แล้วปะเก็นต้องใช้แบบไหนอ่ะครับ

ขอคำชี้แนะด้วยนะครับทุกพี่ท่าน ขอบคุณครับ

2. Duang@Hlc

Duang@Hlc Active Member Member

3,924
    19
    38
    รอเซียนครับ แบบว่าไม่ค่อยเก่งทางนี้ อิอิ

3. Out Off Control

Out Off Control New Member Member

2,322
    26
    0
    ผมว่าตอนเค้าเปลี่ยนทำไม่ดีอ่ะ.....เดี๋ยวรอเซียน มาตอบแล้วกัน

4. fiat007

fiat007 New Member Member

949
    5
    0
  5. khunlamai

khunlamai New Member Member

1,221
    15
    0
    อัพรอ ผมว่าอายุการใช้งานมันไม่น่าสั้นอย่างนั้นหรอกครับ

6. jongjit999

jongjit999 New Member Member

66
    0
    0
  7. buscom15

buscom15 New Member Privilege

2,293
    17
    0
    มาช่วยดันครับรอเซียน

8. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    อันนี้ไม่ค่อยแน่ใจเลยอ่ะคับ
    ว่ายางนั้นอายุจะใช้ได้นานขนาดไหน
    แต่ส่วนมากที่ผมทำกันที่อู่ก้อคือ
    ไม่ได้ใช้ยางแต่ใช้ กาวทรีบอน เอาอ่ะคับ สีเทาด้วยนะ
    ทาให้พอเหมาะ แล้วพอใส่ไขน๊อตยึดครบหมด
    กาวก้อจะปริ้นออกมานิด ๆ สวย ๆ เลยหล่ะคับ
    รอความคิดเห็นท่านอื่นบ้างก้อแล้วกัน

9. ManJz

ManJz New Member Member

3,317
    23
    0
    กลับไปร้านเดิมให้เค้าแก้ให้ครับ

10. tiger บ้านนอก

tiger บ้านนอก New Member Member

7,433
    22
    0
    ช่วยอัฟครับ

11. JZ_std.

JZ_std. New Member Member

8,075
    74
    0
    ตามท่านๆๆว่าเลยครับ

12. pu1278

pu1278 New Member Member

84
    0
    0
    อาจเป็นเพราะตอนขันน็อตก้นอ่างขันไม่เท่ากัน ทำไห้เอียง อาจทำไห้รั่วแล้วก็เปื่ยคับ
    สำคัญตอนขันน็อตคับ

13. MaN2MaN HiLuX HerO

MaN2MaN HiLuX HerO New Member Member

63
    0
    0
    ขอบคุณมากครับสำหรับทุกคำตอบ
    อีกอย่างคือผมไม่อยากกลับไปแก้งานที่ร้านเดิมอ่ะครับ มันรู้สึกเซ็งจิตอ่ะ ผมอยากจะเปลี่ยนร้านทำใหม่เลยอยากทราบค่าใช้จ่ายในการเปลี่ยนปะเก็นเท่าไรได้ครับ กะไว้ว่าสิ้นเดือนนี้จะเอารถไปทำแล้วอ่ะครับ

14. tpcc

tpcc New Member Member

895
    13
    0
    ผมว่าน่าจะประกอบไม่ดีนะคับ
    อายุการใช้งานของมันบอกไม่ได้คับ
    แต่ถ้าถอดแล้วควรเปลี่ยนใหม่ทุกครั้งคับ
    อย่างคุณหมูว่าก็สะดวกดีนะคับ

---------- Post added at 20:16:43 ---------- Previous post was at 20:16:28 ----------

ผมว่าน่าจะประกอบไม่ดีนะคับ
    อายุการใช้งานของมันบอกไม่ได้คับ
    แต่ถ้าถอดแล้วควรเปลี่ยนใหม่ทุกครั้งคับ
    อย่างคุณหมูว่าก็สะดวกดีนะคับ

15. ManJz

ManJz New Member Member

3,317
    23
    0
    ไม่เกินห้าร้อยบาท ถ้าไม่เปลี่ยนน้ำมันเครื่องครับ

16. ตามนั้นคับ

17. เข้ามาอ่าน

18. tiger บ้านนอก

tiger บ้านนอก New Member Member

7,433
    22
    0
    มาช่วยอัพ

19. tjmujahidin

tjmujahidin New Member Member

179
    2
    0

อายุของปะเก็นนานครับ แต่บอกไม่ได้ว่าเท่าไหร่ แล้วแต่อุณหภูมิเครื่องยนต์
    ใช้ปะเก็นยางแบบเดิมก็ได้ครับ หรือปะเก็นไม้ก๊อกก็ได้ หรือ ใช้น้ำยาทาปะเก็นก็ได้ ส่วนสำคัณที่ต้องดูก่อนก็คือ ขอบอ่างเบี้ยวหรือไม่ ถ้าเบี้ยว หรือไม่เรียบต้องทำให้เรียบก่อน ไม่งั้นก็รั่วเมือนเดิม ไล่น๊อตก็ไล่แบบเดียวกับขันฝาสูบ ครับ

20. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    เปลี่ยนครับ แต่เน้นของแท้ จะดีและทน เนื่องจากอยู่ตรงส่วนสำคัญครับ

21. MaN2MaN HiLuX HerO

63
    0
    0
    ขอบคุณมากครับทุกพี่ท่าน เดี๋ยวผมจะไปลองคุยกับช่างดูนะครับ

22. Som Sichaitong

Som Sichaitong New Member Member

1,376
    8
    0
    มาเก็บข้อมูลครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้