ข้อความรู้เกี่ยวกับปั๊มน้ำเเละวาวล์น้ำ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย TAK_96, 13 มกราคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. TAK_96

TAK_96 New Member Member

116
    1
    0
    อยากทราบอาการว่าถ้า2ตัวนี้พังจะมีอาการอย่างไรเกินขึ้นให้เรารู้ได้
    เพระาตอนนี้รถมีปัญหาเกี่ยวกับเรื่องความร้อนอยู่อาการมีอยู่ว่าเมื่อรถจอดอยู่กับที่เเล้วความร้อนจะขึ้นเมื่อวิ่งความร้อนจะลดลง

ปล พึ่งล้างหม้อน้ำมา-น้ำในหม้อน้ำก็อยู่ในระดับปกติทุกอย่าง-พัดลมก็ปกติดี:confused::confused:

2. khu50

khu50 New Member VIP

288
    10
    0
    ลองดูว่าพัดลมหมุนป่าวคับ

3. *+*DOME-VTEC *+*

*+*DOME-VTEC *+* New Member Moderator VIP

2,123
    167
    0
    โดยปกติเวลาจอดความร้อนจัะขึ้นสูงกว่าตอนขับครับ ที่ว่าขึ้นนี่ดูจากเกจ์ที่ติดรถ
    หรือว่ามีเกจ์เพิ่ม

4. TAK_96

116
    1
    0
    ดูจากเกจ์ติดรถครับ

5. TAK_96

116
    1
    0
    พัดลมหมุนปกติครับ

6. salmon drag

salmon drag New Member Member

286
    7
    0
    พัดลมพัดแรง ปกติไหมครับ บางทีพัดแต่เบา และพัดตอนเข็มความร้อนขึ้นแค่ไหน ลองสังเกตุดูครับ

7. EK_Shinoda

EK_Shinoda New Member Member

1,125
    14
    0
    วาว์ลน้ำต้องถอดออกมาต้มดูครับ ว่าทำงานปกติรึปล่าว
    เพราะหากเสียคือวาว์ลไม่เปิด หรืออย่างที่เคยเป็นคือพวกยางสึกกร่อนหายไปเลยมันก็ทำงานไม่ปกติแล้วครับ

ไม่เปลี่ยนก็ถอดออกไปเลย

ส่วนปั๊มน้ำถ้าน้ำไม่หายก็ไม่น่าจะรั่วครับ

ต้องหมั่นสังเกตุอาการดีๆ นะครับ เดี๋ยวงานจะเข้าเป็นอย่างอื่นไป

---------- Post added at 09:17:46 ---------- Previous post was at 09:17:31 ----------

วาว์ลน้ำต้องถอดออกมาต้มดูครับ ว่าทำงานปกติรึปล่าว
    เพราะหากเสียคือวาว์ลไม่เปิด หรืออย่างที่เคยเป็นคือพวกยางสึกกร่อนหายไปเลยมันก็ทำงานไม่ปกติแล้วครับ

ไม่เปลี่ยนก็ถอดออกไปเลย

ส่วนปั๊มน้ำถ้าน้ำไม่หายก็ไม่น่าจะรั่วครับ

ต้องหมั่นสังเกตุอาการดีๆ นะครับ เดี๋ยวงานจะเข้าเป็นอย่างอื่นไป

8. spuknic

spuknic New Member Member

501
    52
    0
    พัดลมอาจจะหมุนดีแต่อาจจจะไม่มีแรงลองดูนะครับ

9. nonglays

nonglays New Member Member

27
    0
    0
    อาการนี้ผมเคยเป็น แต่ของผมเป็นเพราะ เทอโมสตัท สั่งพัดลมมันเสียครับ

10. oaek

oaek New Member Member

57
    0
    0
    ผมก็เคยเป็นครับ ของผมพัดลมหมุนแต่หมุนเบา พอเปลี่ยนพัดลม อาการก็ปกติ ลองหาพัดลมมือ2 หรือสังเกตอาการหลาย ๆ อย่างครับ

11. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    ผมคิดว่าพัดลมทำงานผิดปกติครับลมไม่แรงพอครับอาจจะเป็นไปได้ ไม่งั่นก็ดูที่เทอโมสตัทครับ

12. My_Mint

My_Mint New Member VIP

1,617
    9
    0
    ไหนก็เรื่องปั๊มน้ำแล้ว ขอถามต่อยอดหน่อยครับ

ตอนนี้รถผม เวลาดับเครื่องจะมีเสียงดัง " จี๊ด " สั้นๆ ครั้งเดียวเหมือนหนูร้องอ่ะครับ ดังทุกครั้งที่ดับเครื่อง กับตอนเดินเบา บางทีมันก็ดัง " จี๊ด " ขึ้นมา ไอ้ตัวนี้เสียงมาจากปั๊มน้ำหรือเปล่าอ่ะครับ ช่วยวิเคราะห์ทีครับ ใครเคยเป็นบ้าง เครื่อง d16y8 :confused: :confused:

13. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    สายพานตัวไหน หย่อน หรือ ตึง เกินไปหรือเปล่าครับ

14. Natto_Ek

Natto_Ek New Member Member

75
    2
    0
    อาการเปงเหมือนผมเลยครับ
    ของผมเปงที่วาวล์น้ำครับ
    ลองดูครับ เพื่อหาย

15. My_Mint

My_Mint New Member VIP

1,617
    9
    0
    จะลองเช็คดูครับ ขอบคุณมากครับกุ้ง :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้