รถที่วางเครื่องเทอโบพวก SR หรือ JZ นี่กินพวกซูเปอร์คาร์ อย่าง เฟอรารี่ หรือ ปอเช่ ได้มั้ยคับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย คนเลี้ยงแมว, 10 กรกฎาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
    คือมีโอกาสได้นั่งรถคนรู้จักกัน เป็น E36 เพิ่งวาง 1JZ-GTE แสตนดาร์ด ได้มีโอกาสไปต่างจังหวัดพอดี จังหวะนั้นวิ่งอยู่บนโทเวย์ ไอ้เจ้าของรถเองก็อยากลองรถด้วย เพราะเพิ่งจะวางมาเอี่ยมๆเลย ก็ขับไปชิวๆเรื่อยๆ..รอแขก...:D ระหว่างทางก็เจอแต่พวก วีออสแต่ง ยาริส รถเก๋งหรือกระบะแต่ง ธรรมดา ยังไม่เจอพวกอินเตอร์ใหญ่ๆโหดๆ มาซักคัน ขับซักพักก็ได้ยินเสียง สวรรค์ มาจากข้างหลัง มองไปข้างหลัง แดงมาแต่ไกลเลย ไอ้ตัวคนขับรถ หน้าตามันดีใจมากมายเลย (เหมือนถูกหวยเลย) :D ซักพักเฟอก็แซงไปด้วยความเร็วสูงมากคับ E36 ก็ไม่รอช้า กดตามทันที ทางก็โล่งเป็นใจดี E36 ค่อยๆจี้ได้เรื่อยๆ จนขึ้นเฟอร์ได้ที่ประมาณ 240 ได้มั้ง (ไมล์เดิมมันมีแค่ 220 แต่เข็มยังดิ่งทะลุ 220 ไปอีกอ่ะคับ) พอขึ้นไปได้ซักหน่อย ข้างหน้าก็มีรถแล้ว เบรคกันแทบแย่ รู้สึกได้เลยว่า BM เบรคไม่ค่อยจะอยู่ ยังเป็นเบรคเดิม (ดีนะที่รถไม่เยอะ) สักพัก เฟอร์เค้าก็เลี้ยวลงซ้ายไปก่อน ตัวเพื่อนผมเองก็ยังคาใจนิดหน่อยว่า ปลายๆ แล้วจะโดนเฟอร์กินคืนได้หรือเปล่า หรือเครื่องเจ มันกินได้ทั้งต้น ทั้งปลายเลย แล้วความเร็วสุดของเจในคราบ E36 มันน่าจะได้ซักเท่าไหร่คับ ( มันกะลังไปหาจอฟ้ามาใส่อยู่):)

1. ` e@|G|Le* `

` e@|G|Le* ` New Member Member

268
    9
    0
    ตอบแบบไม่มีความรู้ ผมว่า J เดิมๆ ไม่น่าจะสู้ super car ได้ทั้งต้นทั้งปลายอ่ะครับ พิจารณาจากราคาก็น่าจะเห็นความแตกต่างแล้วล่ะครับ คันนึงหลัก 10 ล้าน ไม่น่าจะโดนกินง่ายๆ หรอกครับ ตัวเครื่องม้าก็น่าจะเยอะกว่าหลายเท่าตัวอยู่ บอดี้ก็ออกแบบมาเพื่อประสิทธิภาพทั้งตัว ตั้งแต่หลังคายันใต้ท้องรถ หลายๆ เหตุผล ส่วนตัวผมว่าไม่น่าจะได้ครับ

2. หรือว่าสงสัย เค้าคงกดไม่เต็มมั้งคับ เฟอรารี่ตัวเดียวกะ เฟอรารี่พระประแดงในตำนานอ่ะคับ ไม่รู้จำกันได้เปล่า

3. foonpoon

foonpoon New Member Member

388
    14
    0
    สู้ได้ครับ บางรุ่น บางคัน บางท่าน ที่ ขับอยู่ เท่านั้น นะครับ

แต่ สบายไม่เหมือนกันอ่ะ

วิ่ง 240 เท่ากัน รถซูเปอร์คาร์ อาจบังคับ ควบคุมง่ายๆ สบาย ๆ

แต่ รถที่ ลงเครื่องมา อาจ เครียด ขนาดต้อง ถือพวงมาลัย 2 มือ ตามองไปข้างหน้าอย่างเดียว เน้นๆ

และที่ สำคัญ รถพวกเนี้ย หยุด ง่ายๆ กว่า ครับ

เหมือน ช่าง ที่ ชอบคุย กันว่า ทำรถหยุด ให้วิ่ง ไม่ยาก แต่ทำรถที่ วิ่งแล้ว ไม่หยุด ย้าก ยากอ่ะ

4. Nunazaa

Nunazaa New Member VIP

797
    53
    0
    เ ฟ อ ร์ เ ค้ า วิ่ ง กั น 2 ป ล า ย ๆ ถึ ง 3 กั น เ เ บ บ ส บ า ย ๆ เ เ ช่ ย า ว ๆ

ถ้ า เ อ า เ ค รื่ อ ง โ ม ก ด ต า ม ไ ป มี ห วั ง เ ค รื่ อ ง ก า จ า ย

5. End Motor Sport

End Motor Sport Active Member Member

652
    34
    28

คิดเหมือน กัน เลย คับ ผม ตัวถังเรา ไม่ SUPPORT ความเร็ว สูงๆ นะ คับ

6. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    ได้ช่วงเดียวแหละครับ เครื่อง N/A แรงม้าสูงๆ มันมาตลอด
    ทุกย่านระดับความเร็ว แต่เครื่อง Turbo มันก็จัด (อาจจะกว่า)
    ตาม Step ของมันครับ ถ้าเอาความคิดเห็นผมนะ
    กดใส่กันเต็มๆ แบบสุดๆ ผมว่า Super Car เอาไปกินครับ

ท่านอื่นว่าไงบ้างเอ่ย

7. narokawayg

narokawayg New Member Member

1,706
    16
    0
    ได้แน่นอนพี่เล็ก แต่ต้อง2เจหรือ 26 เท่านั้นอะ SR ไม่ไหวหรอก แถมต้องขยายพุงด้วยเพื่อลดความเครียดให้กับเครื่องยนต์

ถ้าจะเล่นจิงๆๆแช่ยาวๆต้องมีทุกชิ้น ลูก ก้าน ข้อ ชาพท์ แหวน แบริ่ง วาล์ว สปริง แคม แบบเต็มโคตรๆ ประมาณพวกแข่ง Hill Climb อะ ทำเต็มทั้งตัว ของแพงของดีที่สุดทุกชิ้นอยู่ในรถพวกนั้น กดกันยาวๆ เครือง 2-3 ลิตรโมกัน700 ม้าขึ้นทุกคัน เค้นเครื่องตลอดการแข่ง ไม่เหนมันจะพัง

แต่ที่น่าคิดคือความเครียดของคนขับนี่แหละเพราะรถซูเปอร์คาร์ศูนย์ถ่วงมันอยู่ต่ำ รถผมว่าเตี้ยแล้ว พอขับเทียบพวกนี้ รถผมดูสูงไปเลย เพราะบอดี้มันออกแบบมาต่างกัน ระบบช่วงล่างก้อออกแบบมาต่างกัน แต่ถ้าเซตกันจิงๆผมว่าสู้ได้นะเพราะผมเองยังไม่เคยเหนเฟอร์เซตโบควายบูสหนักสักคัน เหนแต่วิ่ง NA อะเน้น cc กะแคมองศาสูงปรี๊ดๆ

8. love _Evo

love _Evo New Member Privilege

56
    2
    0
    ผมว่านะงับมันก้ออาจจะพอได้อ่านะ เเต่ก้อคงได้ไม่นานหรอกงับเด๋วเขาก้อเอาไปกินเเย้ว ราคาก้อบ่งบอกถึงความ เเรงเเล้วงับ เเล้วท่านอื่นละงับมีความคิดยังไงงับ

9. ดิ้ล Daytona

ดิ้ล Daytona New Member VIP

4,806
    129
    0
    มันอยู่ที่ใจ ด้วยครับ 555

10. new_soi_tait

new_soi_tait New Member Member

544
    4
    0
    มีเหตุผลคับ :D :D :D :D

11. ToN NTS Slidecar

ToN NTS Slidecar New Member VIP

481
    19
    0
    จากประสบการณ์ส่วนตัวเลยนะคับ เคยเอา 200 ที่วาง J วิ่งอยู่ประมาณ 12.xx ไล่กับเฟอร์ F355 ไล่กันบนทางด่วน ดินแดง - บางนา ตั้งแต่ด่านดินแดงหน้าหอการค้า ปรากฏว่าหนีไม่ออกคับ ว่างเมื่อไหร่ไล่ตูดขึ้นมาทันทีเลยคับ แต่ก้อขึ้นไม่ได้นะคับ คงแพ้รอบต้นเรา แต่รับรองว่าถ้าทางยาว เราโดนไม่เหลือแน่คับ เพราะดูจากการขึ้นแล้วพอถนนโล่งเมื่อไหร่พี่แกขึ้นมาไวมากคับ

แล้วแถมที่สำคัญรถพวกนี้มันแช่ยาว ๆ ได้สบายคับ แต่ของเราไม่กล้าเสี่ยงคับลาก 4 เกียร์สุดก้อเสียวแล้วคับ

12. nitarn

nitarn Well-Known Member Member

2,398
    41
    48
    เอ่อ... ผมว่าสู้พวก Super Car ยากอ่ะครับ..
    เพราะว่ารถพวกนั้น ออกแบบมาให้ขับเร็ว เป็นปกติอยู่แล้ว

13. GTR.

GTR. New Member Member

1,328
    28
    0
    ผมว่ายากนะ พวกนี้กดเกิน 200 ยังกะขนมๆเลยหง่ะ

14. thunderbolt

thunderbolt New Member Member

3
    0
    0
    มันอยู่ที่ว่าวางอยู่ใน body อะไร ถ้าสมมุตนะครับว่า 2 j โมมา 500 hp up วางใน body supra แล้วทำช่วงล่างเพิ่มตามแรงของรถ ผมว่าไม่เป็นรองแน่นอน แต่ถ้าเป็นรถวางเครื่องแบบดัดแปลงอย่างกระบะวางเจ หรือพวกรถเล็กๆ วางเครื่องโตๆ ผมว่าสู้ไม่ได้แน่เพราะมันน่ากลัวมากๆ แล้วอีกอย่างพวก super car เขาออกแบบมาเพื่อความเร็วสูงจริงๆ ลองดูขนาดของล้อ แล้วก็เบรคดูซิครับ มันอลังการมากๆ body มันก็จะกว้างแล้วก็แบนติดถนนมากๆด้วย เน้นเรื่องการเกาะถนนเป็นหลัก

15. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ผมว่าพวกเฟอร์ เนี่ยเค้ากด200อัพคงเป็นเรื่องปกติ ความรู้สึกคงเหมือนขับ100รถเรา เพราะว่าทั้งฐานล้อ ช่วงล่าง การออกแบบ เค้าสุดยอดจริงๆคับ

16. nattavut_191

nattavut_191 New Member Member

28
    0
    0
    <-------- แล้วถ้าเป็นคันนี้หละคับ .....

17. ถ้าJเดิมๆผมว่าไม่น่าจะได้นะ เทียบแรงม้าก็ไม่ไหวแล้วอ่ะ แล้วไหนจะเรื่องน้ำหนักอีก
    แต่ถ้าทำมาเยอะเล่นกันไม่ยาวมากก็น่าจะไหวอยู่ ยาวมากเดี๋ยวใส้แตก แต่รถระดับนี้รถเราๆคงเทียบเค้าไปไม่ได้ทุกด้านหรอกครับ ต้องเข้าใจจุดประสงค์ในการสร้างมันขึ้นมา
    อย่างน้อยมันก็เป็นรถที่หล่อมากเลยอ่ะ เค้าถึงเรียกมันว่าซุปเปอร์คาร์ไง

18. มรดกพ่อ

มรดกพ่อ New Member Member

2,307
    29
    0
    ยอมเค้าเหอะครับ จุดประสงค์มานต่างกาน

19. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    ต้นๆกลางๆน่าจะสู้ได้ครับ แต่ปลายไม่ไหวแน่พวกนั้นลากกัน 2-3 ร้อยได้เลย

20. helldestine

helldestine New Member Member

5
    0
    0
    ผมว่า 1J เดิมๆ สู้ยังไงก็ไม่มีทางสู้กะเฟอร์ ได้หรอกครับ
    ผมว่าทั้งต้นทั้งปลายเลย ถ้าไม่ได้ทำอะไรอย่างอื่นมานะ
    แค่เปลี่ยนเครื่องอย่างเดียว

21. tirawut0606

tirawut0606 New Member Member

122
    2
    0

อ่านแล้วนึกภาพออกเลยคับ...ตามองตรงแขนเกร็ง ๆ และก็ภวนาให้ไม่มีอะไรแวบมา..

foonpoon ถูกใจสิ่งนี้
  22. ELeven Racing

ELeven Racing New Member VIP

373
    3
    0
    เจเดิมๆๆเป็นไปไม่ได้

23. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    สิ่งสำคัญอย่างนึงที่ทำให้รถพวกซุปเปอร์คาร์วิ่งกันเร็วๆได้ ก็คือ อากาศพลศาสตร์ครับ

เรื่องนี้ตัวต่อนเลยล่ะ ในความเร็วระดับเกิน 200 ขึ้นไปแล้ว ถ้าเรื่องนี้ไม่ดี
    รถขับลำบากครับ แถมเร่งไม่ค่อยขึ้นด้วยเพราะแรงต้านอากาศเยอะ

ข้างล่างพวกเฟอร์เขามีครีบ พร้อมมีแผ่นปิดซะเรียบเลย
    รถซุปเปอร์คาร์เขาเน้นเรื่องนี้มากพอๆกะเรื่องเครื่องเขานะครับ
    แล้วพวกสตรัทเขาอีก มันไม่ได้ตั้งตรงอย่างเราๆซะเมื่อไหร่

แล้วเรื่องเบรค แน่นอน พวกเฟอร์เขาพร้อมอยู่แล้วล่ะครับ แถมช่วงล่างก็กินขาด bmw อีก ถึงรถจะเตี้ยเท่ากันก็ทรงตัวดีกว่า เพราะพวกน้ำหนักของรถมันอยู่ต่ำกว่าครับ

เสร็จแล้วก็เรื่องยางอีกครับ หน้ากว้างแก้มยางเตี้ยอยู่แล้ว

แล้วก็มีเรื่อง balance น้ำหนักรถอีกครับ

ถ้าจะเอา bmw มาเทียบกับเฟอร์ได้ ก็คงต้องเป็นรถระดับเดียวกันครับ
    เพราะ bmw ที่เราเห็นทั่วไปทุกวันนี้ ต่อให้แต่งเครื่องแรงแค่ไหน มันก็ยังเป็นพื้นฐานรถซีดานรถนั่งอยู่ดีครับ

จะเห็นได้ว่ารถจะขับเร็วได้ เครื่องเป็นแค่ส่วนนึงแต่ไม่ใช่ทั้งหมด
    ยังมีจุดที่เรามองข้ามไปอีกเยอะครับ

24. 4d56

4d56 New Member Member

521
    14
    0
    ต้องเติมโซฮอล์แล้วแข่งกัน

25. Berg_Tomaru

Berg_Tomaru New Member VIP

1,121
    19
    0

ใช่เลยครับ แค่พื้นฐานรถก็ต่างกันสุดๆแล้วครับ :) เฟอร์แช่ 300 สบายๆเลยครับ นิ่งๆ ไม่เครียด พวกรถทำมานี่เครียดสุดๆ ลมตีทีเดียวก็เสียวแล้ว :D

26. athlon1400

athlon1400 New Member Member

429
    8
    0
    เฟอร์จริงๆเครื่องไม่ค่อยแรงมากมายอะไรนะครับ

ยกตัวอย่างเช่น Fer 360 spider เครื่องแค่ 400 bhp @ 8500 rpm
    แรงบิดแค่ 38 kgm @ 4700 rpm

ดูจากตัวเลขแล้ว สองเจโมท้วมๆก็กินขาดแล้ว

แต่ที่มันแพง เพราะกระบวนการผลิต และค่าวิจัยของมันต่างหากครับ

เคยดูใน UBC เค้าบอกว่า บล๊อคที่หล่อเครื่องแต่ละอันเนี่ย จะใช้ครั้งเดียวแล้วทิ้ง เพราะเป็นโมลทราย ถ้าเครื่องมีปัญหา จับเอาไปหลอมใหม่ การพ่นสี หากมีตำหนิ จับไปทำใหม่ การตัดเย็บอุปกรณ์ภายใน ทำด้วยมือทุกชิ้น

และที่มันดูแรงเกินชาวบ้านเค้า เพราะตัวถังเบาครับ เบาชนิดที่ว่าถ้าเทียบกับรถญี่ปุ่นขนาดกลางเช่นซีวิคตัวล่าสุด ก็น้ำหนักพอๆกันเลย แต่เครื่องมัน แรงกว่ากันแบบเทียบไม่ติด

และรถพวกนี้ทำมาเพื่อวิ่งที่ความเร็วสูง แอโรไดนามิคดีเยี่ยม เบรคดีเยี่ยม ยางสเปกพิเศษโดยเฉพาะ แรงบิดน้อย แรงม้าเยอะ ดังนั้นอัตราเร่งอาจจะไม่ค่อยทันใจเท่าไหร่ แต่ตอนแช่ยาวๆนี่ถึงไหนถึงกันแน่ครับ

27. ผมว่าในสนามที่เราเห็นกันภายนอกว่ากดกันไม่พังๆเนี่ย เบื้องหลังเบื้องลึก มันมีมากกว่าที่เราคิดนะคับ ขอยกตัวอย่างท่านนึง ขออภัยด้วยนะคับ คุณ ป๊อกแองเจิ้ล ก็เครื่องหลายตัวเหมือนกันกว่าจะ ประสบความสำเร็จได้ เพียงแต่เค้าไม่มานั่งบอกว่ามันพังคับ :)

28. ToN NTS Slidecar

ToN NTS Slidecar New Member VIP

481
    19
    0

รายนี้เขากระจายเงียบคับเอก :D :D

29. Pajingo_Injec

Pajingo_Injec New Member VIP

474
    12
    0
    พอประมาณครับ ปลอดภัยไว้ก่อน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้