mtx พวงมลัยฟรีเยอะมาก เวลาขับก็แฉลบซ้าย-แฉลบขวา ต้องแก้จุดไหนคับ ?

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย etee, 19 เมษายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. etee

etee New Member Member

181
    0
    0
    mtx พวงมลัยฟรีเยอะมาก เวลาขับก็แฉลบซ้าย-แฉลบขวา ต้องขืนกันเมื่อยมือ ต้องแก้จุดไหนคับ ? พอจะตั้งได้มั๊ย หรือต้องเปลี่ยนอะไหล่ตัวใหม่กันเลยคับ.:cry:...ขอบคุณคับ....

2. Kisada

Kisada New Member Member

764
    4
    0
    ดูที่กระปุกพวงมาลัยเลยคับด้านบนจะมี น็อตตัวเมีย no. 17 หรือ 14 ไม่แน่ใจ ล็อคอยู่กับแกนตั้งระยะฟรี ให้คายออกแล้วใช้ไขควงแบนปรับแกนตั้งเข้าไปแล้วลองขยับพวงมาลัยดู แต่ต้องให้มีระยะฟรีประมาณ 1นิ้วนะคับ ลองทำดู ถ้าไม่หายก็งานเข้าคับ

3. nun_4d56

nun_4d56 Member Member

61
    1
    8
    ตามไมตี้ 4ดี56 ว่าเลยครับ อิอิ

4. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    ลองตรวจสอบ ช่วงล่างด้านหน้า ครับ
    ตั้งศูนย์ จี้ล้อ
    ถ้าหลวมมากก็คงต้องเปลี่ยน
    กล้องยา คันส่ง คันชัก บูทลูกหมาก น่าจะหลวม เปลี่ยนกันโคลงหน้า พร้อมไปด้วยก็ดีครับ

5. etee

181
    0
    0
    ขอบคุณมากคับท่าน เดี๋ยวไปลองตั้งดูก่อนถ้าไม่ได้ผลคงเตรียมเสียตังแน่ๆ แล้วค่าเสียหายประมาณเท่าไหร่คับอาการนี้.........

6. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    ตามนั้นคับ

7. ManJz

ManJz New Member Member

3,317
    23
    0
    อย่าขันตึงมากนะครับ มันจะหนัก

8. mail_poo

mail_poo New Member Member

3,298
    14
    0
    ของผมร่อนยังกะสาวซิ่งเลย.....สงสัยต้องโละช่วงล่างด้านหน้ากันยกใหญ่.........แต่ตังค์ม่ายมี.................ฮี่ ฮี่

9. ^TK^@HLc

^TK^@HLc New Member Member

2,867
    26
    0
    ฮุฮู้

10. fiat007

fiat007 New Member Member

949
    5
    0
  11. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    ราคาของระดับกลางๆ ยี่ห้อ 555 รวมๆ น่าจะอยู่ที่ +- ประมาณ 9500-10,000 แล้วแต่อู่ครับ ถ้าเปลี่ยนตามที่ว่า

12. surach8

surach8 New Member Member

337
    6
    0
    ตามด้านบนละครับ
    ดูลูกปืนล้อด้วยนะครับ ลูกปืนล้อหลวมก็ร่อนนะครับ

ถ้าต้องทำลูกหมาก เอาแบบ ประหยัดก็ซ่อมครับ
    ซ่อมทั้งชุดทุกตัว ไม่เกิน 3000 บาท ใช้ได้เกิน 2 ปี แน่
    เกิน 2 ปี แล้วก็ซ่อมใหม่ ครับ ประหยัดแน่นอน

13. etee

181
    0
    0
    ขอบคุณทุกท่านคับผม

14. กระบะสีขาว

กระบะสีขาว Active Member Moderator VIP

1,459
    15
    38
    บางทีศูนไม่ตรง แคมเบอร์ โท ไม่ได้ หน้าก็ส่ายนะครับ

ยิ่งล้อกว้างๆ เลื้อยไปตามถนนเรยหล่ะครับ

15. Wee_Q

Wee_Q New Member Member

14
    0
    0
    ผมก็เป็นคับ เปลี่ยนคันชัก คันส่งมา ก็หายน่ะครับ

16. etee

181
    0
    0
    เมื่อวานซืน(1 พ.ค.) ขับออกจากบ้านไปหาเตี๋ยวกินแถวๆบ้านฝนก็ตก ขับไปช้าๆในซอยไปได้ประมาณ1กิโล
    .... เสียงดังโครมด้านหน้าซ้าย ด้านหน้าซ้ายก็ทรุดลงไป (นึกว่าขับรถตกท่อแล้วงานนี้) แล้วล้อหน้าซ้ายก็ล็อคหยุดหมุนทิ่มลง ล้อหลังก็ยังปั่นไปไถถนนมาอีก4-5เมตร ไม่ใช่ตกท่อแล้วงานนี้
    ....ลงมาดู ฮ่วย..... บูช ลูกยางปีกนกขาด ทำให้ช่วงล่างด้านซ้ายหน้าทั้งหมดลงไปกองกับพื้น และ ทับอยู่บนลูกล้อ
    ....ดีนะขับไม่เร็วปกติถ้าถนนแห้งๆดี แล้วออกถนนใหญ่ต้องมีแซ๊ดดดเล่นบ้าง ไม่งั้นได้เกิดการชน หรือ คว่ำกันละ โชคดีจิงๆ
    ....ต้องจ้างรถเค้ามายกไปอู่ เรื่องใหญ่เลยงานนี้ จัดการเปลี่ยนบูชลูกหมาก แล้วเปลี่ยนลูกปืนล้อ(ล้อหน้าขวาล้อเดียว มันคลอนๆ)ไปด้วยเลย
    ....มารับรถโดนไป 1,350 บาท สบายเป๋า ช่างบอกว่าซ่อมเสร็จเอารถไปลอง ร่อนมากเลย ไม่รู้พี่ขับไปได้ไงอันตรายมาก เลยปรึกษาช่างเรื่องทำช่างล่างหน้าใหม่หมดเลย ช่างว่า 7,000 บาท ใช้ของ 555 และรวมค่าแรงแล้ว
    .....พี่ๆว่าแพงไปป่าว? ขอบคุณครับ

17. JZ_std.

JZ_std. New Member Member

8,075
    74
    0
    ราคา 7000 เปลี่ยนใหม่ทั้งหมด ราคาไม่เเรงเท่าไรนะครับ

18. ^TK^@HLc

^TK^@HLc New Member Member

2,867
    26
    0
    ทำที่ แมนการาจ ค่าแรงไม่เสียครับ เหล้าแค่1ลัง 555+

19. AUTH-can

AUTH-can New Member Member

1,474
    13
    0
    จริงปะ ทำก่อนเมา หรือ เมาแล้วค่อยทำ อิอิ

ของผมก็เปลี่ยนช่วงล่างมาใหม่ ขับยังไงก็รอน เอาไปตั้งศูนย์ถึงได้รู้ว่าต้องเปลี่ยน บูชปีกนกตัวล่างด้วย ตรงแถวๆคานหน้าติดกะทอร์ชั่นบาร์
    ไม่เคยเปลี่ยนเลยตังแต่ป้ายแดง บูช 2 ตัวเล่นเป็นวันเลย ตอนนี้ไม่รอนแระ แต่คนขับรอนแทน 555555

20. Nung_111

Nung_111 Member Member

444
    5
    18
    เพิ่งเปลี่ยนมาเหมือนกานคับ
    อาการรู้สึกว่าจะคลายกัน คือ ดึงซ้ายที ขวาที
    ผลเปลี่ยน คันชัก คันส่ง กล้องยา เป็นของซ่อมคับ 2950 บาท
    ผลออกมานิ่งเลยคับ ลองเปลี่ยนดูคับ อย่าลืมตั้ง 0 ด้วยนะคับ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 13:06:14 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 13:05:58 ----------

อาการรู้สึกว่าจะคลายกัน คือ ดึงซ้ายที ขวาที
    ผลเปลี่ยน คันชัก คันส่ง กล้องยา เป็นของซ่อมคับ 2950 บาท
    ผลออกมานิ่งเลยคับ ลองเปลี่ยนดูคับ อย่าลืมตั้ง 0 ด้วยนะคับ

21. Nung_111

Nung_111 Member Member

444
    5
    18

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้