เรียนถามเรื่องควันดำ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย thongthong, 20 มกราคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. thongthong

thongthong New Member Member

90
    0
    0
    ขอเรียนถามเรื่องรถNV Wingload มีอาการครัวดำเวลาสตาร์ทเครื่อง ตอนใช้น้ำมันก่อนตัดเป็นแก๊ชครับ ตัดแก๊ชแล้วไม่มีควันดำ มีวิธีแก้ไขอย่างไรครับพี่ช่วยแนะนำหน่อยครับ

2. aek_aya

aek_aya New Member Member

142
    1
    0
    ของผมก็เริ่มมีควันแล้วคับ

รอผู้รู้ด้วยคนคับ

3. worapetch

worapetch New Member Member

275
    2
    0
    จากประสบการณ์ที่เคยใช้ตัวนี้ น่าจะเกิดจาก
    1. อากาศเข้าไม่พอเพราะกล่องสั่งให้ฉีดน้ำมันเกินเนื่องจากเซนเซอร์ของการไหลอากาศ (Air Flow Sensor) รับค่าเข้ามาผิด ทั้งนี้เพราะมิกซ์ของแก๊สทำให้อากาศหลังมิกซ์ไหลแบบปั่นป่วนผ่านเซนเซอร์ แล้วส่งค่าไปให้กล่อง ECU ว่ามีอากาศเข้ามาเพื่อเผาไหม้เยอะ ทั้งๆที่ความเป็นจริงเข้ามาน้อยเพราะโดนบีบด้วยรูมิกซ์ ดังนั้นเมื่อน้ำมันมีเยอะแต่อากาศมีน้อย ทำให้การเผาไหม้ไม่สมบูรณ์ ทำให้มีเขม่าควัน วิธีแก้คือย้ายตำแหน่งมิกซ์เพื่อให้อากาศหลังมิกซ์ไหลปั่นป่วนน้อยที่สุด

2. สาเหตุที่สองอาจเกิดจากการที่เซนเซอร์ตัวนี้สกปรก ทำให้ส่งค่าการไหลของอากาศผิดเพี้ยน เหมือนกรณีแรก วิธีการแก้ไขที่ผมเคยทำคือ ใช้สเปรย์ล้างคอนแทคฉีดลงไปตรงนั้น ทิ้งไว้สักครู่ก็หาย

ไม่รู้ว่าของพี่เข้าข่ายกรณีไหน ค่อยๆแก้กันไปแล้วกัน

4. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    เครื่องหัวฉีดใช่มั้ยครับ......ระบุตำแหน่งมิกส์ด้วย....ทำกรองเปลือยรึยัง

5. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    เมื่อก่อนผมก็เป็นครับ แต่เดี๋ยวนี้ใช้แก๊สแล้วหายเลยครับ

6. thongthong

90
    0
    0
    ของผมน่าจะเข้าข่าย 1 หรือ 2 เลยครับพี่ worapetch แต่ผมให้ช่างเค้าทำความสะอาดAir Flow Sensor แล้วนะก็ยังไม่หาย

พี่ nv1020 ของผมยังไม่ได้เปลี่ยนอะไรเลยครับ ยังไม่ทำกรองเปลือยเลย ตำแหน่งมิกส์ก็อยู่ที่เดิมครับ

7. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    งั้นก็ย้ายมิกส์ทำกรองเปลือยก็หาย
    เป็นเพราะ Mixer ไปขวางแอร์โฟล์ ทำให้อ่านค่าผิดพลาด
    เพราะอากาศที่ผ่านช่องเวนทูรี่ของมิกส์จะมีความเร็วสูงเพราะ
    ถูกบีบให้ผ่านช่องแคบ
    ทำให้แอร์โฟล์อ่านค่าผิดพลาดจ่ายน้ำมันมากขึ้น ทำให้ควันดำ
    แล้วก็วิ่งไม่ค่อยออก
    ใช้ท่อมือเสือของ isuzu TFR แบบคุณดิวก็ได้ครับงบรวมกรอง
    ไม่เกินพัน(ตามข้อมูลของคุณดิว)
    หรือถ้าออยากให้สวยงามก็เดินท่อเลส(ให้มิกส์ห่างจาก Air Flow ซัก 6")
    แต่งบก็จะสูงขึ้นเป็นพันกว่าบาท:)

8. thongthong

90
    0
    0
    ขอบคุณครับพี่ nv1020 ท่อมือเสือของ isuzu TFR หาซื้อได้ที่ไหนครับ อยู่แถวปทุมธานี ที่พูนทรัพย์มีขายมั้ย แล้วติดตั้งเองยากมั้ยครับ มันมีที่ใส่ Mixer เลยหรือ แบบว่าไม่มีความรู้เรื่องพวกนี่เลย

9. Nitcha

Nitcha New Member Member

640
    1
    0
    คุณดิวเขาบอกวิธีเอาไว้ในกระทู้นี้ครับ ลองตามไปอ่านดูนะ
    http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=709010

10. Van X

Van X Well-Known Member Moderator

1,247
    44
    48
    บางไผ่อะไหล่ยนต์ แถวๆแยกปทุมวิไล ร้านอยู่หน่าปากซอย "โลกีย์" อ่ะครับ :D:D:D

11. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ตามพี่เอ๊กไป(โลกีย์)เลยครับ555

12. GODFIER

GODFIER New Member Member

675
    0
    0
    ดำนิดหน่อยไม่เป็นไรหรอกครับ

ผมก็ดำนิดนึง

13. worapetch

worapetch New Member Member

275
    2
    0
    ...

แต่ก่อนผมล้างเองโดยใช้สเปรย์ล้างคอนแทค วิธีของผมคือถอดหม้อกรองออก ใช้สเปรย์ฉีดลงไปตรงขดลวดเซนเซอร์หลายๆรอบจนรู้สึกว่ามันสะอาด แล้วปล่อยให้แห้ง แต่อย่าลืมใช้ทิชชู่หรือผ้าสะอาดเช็ดบริเวณโดยรอบหรือตรงลิ้นปีกผีเสื้อด้วยเพราะมันน่าจะเยิ้มด้วยน้ำยาสเปรย์

ส่วนเรื่องการย้ายมิกซ์ตามกระทู้ข้างบนเลย สามารถทำเองก็ได้ไม่ยากนัก ท่อมือเสือของอีซูซุมังกรทองหาซื้อได้ตามร้านอะไหล่ยนต์ทั่วไปราคาไม่เกิน 200 บาท ถ้ามันจะยากก็ตรงที่การหาวิธีการเสียบท่อไอน้ำมันกับท่อเล็กใต้กรองอากาศ ที่ต้องเอามาต่อเข้ากับท่อมือเสือ ถ้าไม่เสียบท่อดังกล่าวก็ง่ายเลย

ใจเย็นๆแก้ไขไปเรื่อยๆเดี๋ยวก็หาย

14. thongthong

90
    0
    0
    ขอบคุณพี่worapetchมากครับ จะนำไปลองทำดู

15. singcoohteam

5,303
    108
    0
    ได้ผลยังไงมาบอกด้วยนะคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้