เรื่องการตั้งวาลล์ เครื่องรถ (ไม่ใช่วาลล์แก๊สนะ)

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย Crazy_m, 12 เมษายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Crazy_m

Crazy_m New Member Member

93
    0
    0
    เรื่องการตั้งวาลล์ เครื่องรถ (ไม่ใช่วาลล์แก๊สนะ)

อยากรบกวนถาม พี่ๆ ทั้งหลายหน่อย เกี่ยวกับการตั้งวาลล์
    พอดีที่ร้านเค้าบอกว่ารถติดแก็ส ควรจะตั้งวาลล์ปีละ 1-2 ครั้ง (ซึ่งผมไม่เคยตั้งเลย)

มันจะช่วยไรได้มั่งหรอครับ (อันนี้ไม่รู้)

2. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    NV เป็นวาล์วแบบ Hydrolic ครับ ไม่ต้องตั้งนอกจากจะมีการรื้อถึงต้องตั้งแผ่นชิมใหม่

ฉนั้นไม่ต้องกังวลเรื่องตั้งวาล์วครับ..ใช้ไปเลยยาวๆๆๆๆๆๆๆ:)

3. Crazy_m

93
    0
    0
    ขอบคุงคับ ขอคาราวะ 1 จอก

4. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
  5. jaturong03

jaturong03 Well-Known Member Member

2,084
    91
    48
    มาเก็บข้อมูลครับ ขอบคุณครับ

6. aek_aya

aek_aya New Member Member

142
    1
    0
    ผมก็ใช้แก็สมา 2 ปีแล้วคับ

แต่ก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไร ก็เลยไม่เคยคิดที่จะตั้งเลยคับ

( รถผมไม่ค่อยดูแลตามระยะ แต่ซ่อมตามอาการมากกว่าคับ อิอิ.....)

7. CaTTAROCK

CaTTAROCK New Member Member

290
    3
    0
    ตามพี่ nv1020 บอกเลย

8. Crazy_m

93
    0
    0
    ไปที่ร้าน เค้าบอกว่าถ้าอยู่เกียร์ D แล้วจอดติดไฟแดง เหยียบเบรกค้างไว้ เครื่องมันจะสั่น (ถ้าติดไฟแดง เกียร์N เครื่องมันไม่สั่น)

เลย สงสัย เกียร์เดินหน้าเหยีบเบรกมันก็ต้องสั่นดิ...(ประมาณว่ารถมันจะไป แต่ตูไม่ให้ไป น่าจะสั่นเป็นธรรรมดา)

ที่ร้านบอกว่า ถ้าตั้งแล้วเครื่อง จะไม่สั่น ก็เลย งง เลยต้องขอความรู้จากพี่ท่านทั้งหลาย

9. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    เค้าคงหมายถึงตั้งรอบเดินเบาให้สูงขึ้นอีกหน่อยก็ไม่สั่นแล้วครับ

10. Crazy_m

93
    0
    0
    ยังไงหรอครับ ตั้งรอบเดิน เบา

รบกวนอธิบาย นิด

จะไปให้ร้าน ดูอีกที ^^ อธิบายไม่ถูก

11. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    พี่เฮงต้องการอีกจอกครับ555

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้