เบรคกระทันหันแล้วรถปัด

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย pakornrew, 21 มกราคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pakornrew

pakornrew New Member Member

14
    0
    0
    มาขอความช่วยเหลืออีกแล้วครับคือเวลาเบรคกระทันหันรถปัดครับไม่ทราบเกิดจากสาเหตุอะไรรบกวนขอความรู้ด้วยครับขอบคุณครับ

2. GODFIER

GODFIER New Member Member

675
    0
    0
    น้องก็เซ็ทเบรคให้ล้อหน้าจับก่อนล้อหลังอะ เมื่อเปรคกิ้งก่อนเข้าโค้งจะไม่ทำให้ท้ายปัด

แต่ท้ายปัดตอนเบรค หากเข้าโค้งก็เลี้ยงคันเร่งและเบิ้ลครัชด้วยครับ รถจะได้ไม่หมุน

รถผมเป็นแบบนี้ครับ

3. teerapong001

teerapong001 Member Member

214
    20
    18
    ขอเดาตามประสบการนะ
    1.ลมเบลกจับไม่เท่ากันเลยทำให้เกินการหมุน
    2.ตัวรถ NV หัวหนักหลังกระบะจะเบา หากโช๊ค เดิมๆ อาจเป็นไปได้ถ้าหาขับมาไวๆแล้วเบลกกระทันหันยังไงก็หมุน (แนะนำหาไรถ่วงหลังให้หนักๆกระสอบทรายเลยก็ดีช่วยได้นะ) "หรือบางครั้งโช๊คอาจจะตายเรียกว่าโชคเสียอะ"
    3. ล้อยางเล็ก 185 ไรประมาณนี้หากเจอน้ำก็อาจจะลื่น แนะนำ 195 ขึ้นไปดีกว่า
    4. ผ้าเบลกลองเช็คดูว่ายังหนาไหม หากหนาลองดูว่ามันด้านไหม

4. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    เบรคล๊อก หมุนทุกคันครับ
    เรื่องสภาพรถก็ตามพี่ๆ ด้านบนเลยครับ

5. duckgolo

duckgolo New Member Member

101
    4
    0
    อันตรายน้าครับ ทางที่ดีก็อย่าขับกันเร็วมากน้าครับ

6. โหลดมะ LSPV ก็มีส่วนนะ เบรคหลังจับดีขึ้นแต่ท้ายเบา โหลดมามีผลLSPVกระจายแรงไปหลังมาขึ้น

7. palmtom

palmtom New Member Member

32
    0
    0
    อันตรายมาก กรุณาขับรถด้วยความระวังคร้าบ....;););) View attachment 1526592

8. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ลองเช็คเบรคทุกล้อดีกว่าครับ

9. ปลาคราบ

ปลาคราบ New Member Member

267
    20
    0
    ตามมาเก็บข้อมูลดีๆครับ

ขอบคุณครับ

10. อ่านแล้วไม่เข้าใจ
    :sad:
    กุมภา นี้ต้องไปดูด้วยตาตัวเอง

11. tae_nissannv

tae_nissannv New Member Member

677
    37
    0
    เนื่องจากท้าย NV เราเบาครับเวลาเบรคแล้วจะท้ายออกเสมอ

ถ้าชินกับอาการแล้วก็จะปรับตัวได้ง่าย เหมือนผม เบรคปัดจนชินปล่อยสไลด์ข้างตลอด

ทางที่ดีก็ตามพี่แจ็คครับ ปรับเรื่องเบรคให้ถูกต้องก่อน

12. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ครับผม

13. pakornrew

pakornrew New Member Member

14
    0
    0
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำของทุกท่านนะครับจะลองแก้ไขดู

14. singcoohteam

5,303
    108
    0
    มาบอกด้วยเด้อ

15. GODFIER

GODFIER New Member Member

675
    0
    0
    พี่โต้งครับ

ออโต้ทำได้แต่เหวี่ยงแล้วครับ

ยังหาเทคนิคเล่นเองยังไม่ได้เลยพี่

ได้แล้วจะบอกนะครับ ที่เคยอะเครื่องเดิมเกียร์ธรรมดาครับ

16. THECLUB

THECLUB New Member Member

21
    0
    0
    เปนเหมือนกันคับ ตูดส่ายยย..ทุกที ใช้ความระมัดระวังดีที่สุดคับ ^^

17. ไปช้าๆจะได้ไม่ต้องเบรคกะทันหันครับ...พี่น้องครับ..

18. nv_note

nv_note New Member Member

138
    7
    0
    เวลา จะเบรค ก็เกร่งตูดครับ ............... เสียวน้อยลง 5555

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้