สอบถามอาการ เกี่ยวกับ คลัทซ์ หน่อยพี่ ^_^

การสนทนาใน 'Club NX' เริ่มโดย tonpangya, 21 มกราคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tonpangya

tonpangya New Member Member

151
    0
    0
    1. เรื่องของเรื่อง กะลังโยกรถเข้าที่จอด ( ค่อนข้างเเคบ ต้องโยกล้อซ้าย-ขวาทีหล่ะนิดถึงเข้าได้ )
    ทีนี้จังหวะถอยหรือ เดินหน้า ผมก็จะเลี้ยง ๆ คลัทซ์ ให้มันเคลื่อนที่ทีหล่ะนิดเเบบค่อยเลี้ยง ๆ คลัทซ์
    พร้อมค่อย ๆปล่อย เบรค เเล้วบางทีอยู่ ๆ คลัทซ์มันก็วูปไป จนมิดเรยอ่ะคับ เเล้วเครื่องก็ดับเเบบพุ่งหน่อย ๆ อาการนี้ คืออาการอะไรอ่ะคับ

2. เเล้วอีกอาการนึงก็คือ เวลารถติดๆเเล้วผมเหยีบคลัทซ์ เข้าเกียร์ว่าง พอรถออก
    ผมเหยียบคลัทซ์เข้าเกียร 1 ทีนี้เคลื่อนที่ไปหน่อย เเล้วติดอีก ผมก็เข้าว่างอีก พอผมเข้าเกียร์ว่าง ปุ๊ปรถคันหน้ามันดันเคลื่อนตัวจังหวะนี้ ผมจะเข้าเกียร์ 1 เพื่อเคลื่อนตัวตามไปไม่ได้อ่ะคับ ต้องออกด้วยเกียร์ 2 เรยอยากทราบว่ามันน่าจะเป็นเพราะอะไร

3. อาการที่ 3 เกียร์ถอยผมบางที เข้าเเล้วเหมือนมันไม่ลงล๊อค อ่ะครับ มันดังเเกร่ก ๆ ๆ ๆ
    ต้องเหยียบคลัทซ์ เเล้วเข้าใหม่ อาการนี้ เกียร์ ผมพังหรือป่าวครับ

4.บางทีเลี้ยงคลัทซ์จอดรถ มีอาการคลัทซ์ติด ไม่จากอ่ะครับ ปล่อยเเล้วคลัทซ์ไม่คืน เข้าเกียร์ไม่ได้ บางทีต้องฝืนตบเกียร์อัดเข้าเกียร์ว่าง
    หรือไม่ก็ปล่อยดับ

อาการเหล่านี้เช่างคนนึงบอกผมว่า ไม่ได้เป็นที่เกียร์ เเต่เป็นที่คลัทซ์ เเก้โดยการ เปลี่ยนปั๊ม คลัทเป็นลูกใหญ่ เเละ สายคลัทซ์ให้ยาวขึ้น เค้าบอกว่า เปลี่ยนทั้งบนเเละล่างเรย ประมาณ 6000

ผมเลยอยากมาถามพวกพี่ ๆ ก่อน ว่าคิดเห็นยังไง รบกวนขอคำตอบเเบบ เป็นข้อ ๆเรยน๊ะพี่ ขอบคุณครับ

2. tonpangya

151
    0
    0
  3. tonpangya

151
    0
    0
    T_T ไม่มีใครรู้เรย สงสัยอาการพวกนี้ เปลี่ยน เป็นเกียร์ auto น่าจะหาย

เกียร์ auto sr 20 det นี่ เท่าไหร่ ครับ

4. Anankhet

Anankhet Active Member Moderator

1,282
    5
    38
    คลัทฃ์จะหมดครับ ของมันสึกหรอได้
    โดยเฉพาะใฃ้ใน กทม.จะหมกเร็วหน่อย
    เปลี่ยนคลัทช์ก็หายนี่ครับ
    แผ่น+ลูกปืน 1000
    หวี 1500
    ค่าแรง 1000
    จบ

ค่าเกียร์ออโต้ราว 5000
    ค่าเพลาถ้าต้องเปลี่ยนตามเกียร์ 3000
    ค่าแรง+ติดตั้ง +อุปกรณ์ 3000

เอาไงเอากันครับต้น

5. tonpangya

151
    0
    0
    ขอบคุณ ครับ พี่ ^_^ เสียตังอีกเเล้น

ว่าจะลองเปลี่ยนปั๊มคลัชตัวบนดูดิ๊ ว่าอาการเหล่านี้จะหายไปหรือไม่

6. Anankhet

Anankhet Active Member Moderator

1,282
    5
    38
    มันมีชุดซ่อมขายครับเป็นชุดคิท

7. tonpangya

151
    0
    0
    ขับ auto สบายใจกว่ามั๊ยเนี่ย

เบดเสร็จประมาณ 10000

หาเเลกเกียร์ เอา ดีมั๊ย พี่อ๊อด ทุ่นไปได้หน่อย ฮ่ะ ฮ่ะ

เออ พี่ เเล้วที่บอกว่า เพลาถ้าต้องเปลี่ยน ตามเกียร์ นี่คือกรณีไหนอ่ะครับ
    ถ้าเกิดใส่เกียร์ auto ตรงรุ่นของเครื่อง sr20det ก็ไม่ต้องเปลี่ยนเพลาเหรอครับ
    หรือยังไงพี่ ?

8. Anankhet

1,282
    5
    38
    หมายถึงเกียร์ลูกใหม่ที่ได้มาเป็นเพราะขนาดไหนต่างหากครับ
    เกียร์ SR ขับหน้ามีหลายรุ่นครับ ขนาดเพลาจึงต่างกันครับ
    จะเลือกเปลี่ยนเกียร์ก็คงเป็นเรื่องทำได้ถ้าอยากทำซะอย่างครับ

SR20DET เป็นขับสี่ครับ

9. tonpangya

151
    0
    0
    รถผม เครื่อง sr 20 det ที่วางในอเวเนียร์ อ่ะ ครับ ถ้าจะหาเปลี่ยนเกียร์ auto เเบบ ไม่ต้องเปลี่ยนเพลา

ผมจะต้อง บอกร้านว่า หาเกียร์ auto ของ อะไร ยังไง ครับ ( เข้าใจว่าจะต้องหาตรงรุ่นใช่มั๊ยพี่-เช่น หาซื้อเกียร์ auto ของ เครื่อง avenir )

เวลาไปหาซื้อเกียร์เเถวเชียงกง จะได้ บอกเค้าถูกอ่ะ ครับ ชอบคุณครับ พี่อ๊อด ^_^

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 มกราคม 2010
  10. NeXer

NeXer New Member Member

235
    1
    0
    ได้ความรู้ๆค้าบ อิอิอิ
    ขอบคุณพี่ทั้งสองด้วยค้าบบ

11. tonpangya

151
    0
    0
    จิง ๆ รถทำสีเสร็จเเล้ว ว่าจะถ่ายรุปมาโชว์ บ้างซักหน่อย ติดตรง ยังหา โลโก้ นิสสัน ติดฝากระโปรงไม่ได้

เด๋ว ติดเเล้ว ค่อย ถ่ายลงที่เดียวเรย ฮ่ะ ฮ่ะ อยากโชว์เหมือนกานนน

12. Anankhet

1,282
    5
    38
    จะเอาชัวร์ก็ถอดเพลาขับแล้วถือไปซื้อเกียร์ครับ
    แหย่ดู ตัวไหนพอดีก็ซื้อเลยครับ ง่ายดีมั๊ย

โลโก้หาซื้อยากเหรอครับ ที่ศูนย์ก็มีของดีด้วย ไม่ลอก ไม่แพง

13. tonpangya

151
    0
    0
    ซื้อโลโก้ที่ศูนย์ ตัวเท่าไหร่ ครับ เป็นโลหะ เหรอพี่ ว่าจะติดเเต่ข้างหน้า

14. NeXer

235
    1
    0
    เหอๆๆ โลโก้ผมไม่เหลือหรอแล้วค้าบ อิอิอิ
    ตั้งแต่หลุดไปก็ไม่คิดจะติดอีกเรย เพราะมันทำให้คน(โดยเฉพาะตำรวจ)
    ไม่รู้ว่ารถเรายี่ห้ออะไร เวลาโดนเรียกมันต้องถามอยู่เรื่อยว่ารถยี่ห้ออะไร รุ่นอะไร 555
    แอบสะใจเล็กๆอ่ะคับ (โรคจิตมั้ยเนี่ยเรา อิอิอิ)

15. NeXer

235
    1
    0
    เหอๆๆ โลโก้ผมไม่เหลือหรอแล้วค้าบ อิอิอิ
    ตั้งแต่หลุดไปก็ไม่คิดจะติดอีกเรย เพราะมันทำให้คน(โดยเฉพาะตำรวจ)
    ไม่รู้ว่ารถเรายี่ห้ออะไร เวลาโดนเรียกมันต้องถามอยู่เรื่อยว่ารถยี่ห้ออะไร รุ่นอะไร 555
    แอบสะใจเล็กๆอ่ะคับ (โรคจิตมั้ยเนี่ยเรา อิอิอิ)

16. Anankhet

1,282
    5
    38
    จำไม่ผิด 180 บาทมั๊งครับ
    พลาสติคครับ แต่เกรดดีกว่า

17. tonpangya

151
    0
    0
    ขอบคุณครับ พี่อ๊อด

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้