นำรูปลูกสูบ มาให้พี่ๆ ทุกท่านช่วยวิเคราะห์ครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย yuth588, 1 กุมภาพันธ์ 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. yuth588

yuth588 New Member Member

8
    0
    0
    นำภาพลูกสูบเป็นรอยมาให้ชมครับ
    รบกวนพี่ๆ น้าๆ ทุกท่านช่วยวิเคราะห์ทีครับ ว่าเกิดจากสาเหตุใดได้บ้างครับ

2. Super Colt

Super Colt New Member Moderator

2,980
    11
    0
    ขอชมด้านบนหน่อยสิครับ

3. RoaDSidE

RoaDSidE Member Member

124
    4
    18
    ตบข้างหรือปล่าวครับ มีการคว้านเสื้อสูบหรือปล่าวครับ มันไม่ได้ขนาดใหญ่ไปนิด ทำให้มีการแกว่งตัวได้ตามการหมุน จนเกิดรอยด้านข้างของลูกสูบตรงข้ามกัน ตามการหมุนของข้อ เดาล้วนๆครับ

4. คุณชายก้อง

คุณชายก้อง Active Member VIP

296
    47
    28
    ถ้าคว้านมา ก็น่าจะเป้นโรงกลึงคว้านมาไม่กลม

5. numodlove

numodlove New Member VIP

1,408
    44
    0
    รอยเยอะจังครับ เหอๆ

6. ARTO940

ARTO940 New Member Member

372
    37
    0
    ลูกตบ ครับ

ป่านนี้ Liner กระบอกสูบน่าจะไม่เหลือแล้ว

ตรวจสอบ ชาร์ฟกับข้อเหวี่ยงด้วยครับ ไม่ได้ Balance หรือเปล่า
    หรือน้ำมันเครื่องไม่ได้คุณภาพ (ปลอม)
    ไม่ก็บูสหนักเกินครับ

7. caffein

caffein New Member Member

344
    7
    0
    น่ากลัวจัง

8. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    ลูกตบข้าง! ลากรอบเกิน ข้อเหวี่ยงไม่บาลานซ์ ก้านคด

9. procagivaracing

procagivaracing New Member Member

1,336
    21
    0
    - น้ำมันเครื่องเกรดต่ำ หรือ น้ำมันเครื่องเเห้ง

- ความร้อนขึ้นสูงจนสูบติด

---------- Post added at 16:47:46 ---------- Previous post was at 16:47:31 ----------

- น้ำมันเครื่องเกรดต่ำ หรือ น้ำมันเครื่องเเห้ง

- ความร้อนขึ้นสูงจนสูบติด

10. Ctrl_s

Ctrl_s New Member VIP

957
    45
    0
    ผมว่าลูกตบข้างแบบที่ท่านอื่นบอก บูสเกิน น้ำมันเครื่อง น้ำมันไม่พอ รอยขนาดนี้สงสัยต้องเปลี่ยนเสื้อด้วยแน่เลย ก้านยังอยู่ดีปะคับ
    อย่างลูกในรูปนี้บูสเกินครับ มาเฉลยด้วยนะอยากรู้

11. ballgto

ballgto New Member Member

4,721
    53
    0
    โหด.....

12. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    น่ากลัวจังเลยครับ:cry:

13. polototo

polototo New Member Member

761
    5
    0
    น่ากลัวมัก

14. procagivaracing

procagivaracing New Member Member

1,336
    21
    0
    โอววว จะเเรงไปไหน เล่น ซะก้านขาดเลย หุหุ สุโค่ยยย (สยอง)

15. Tor_tuner

Tor_tuner Member VIP

242
    16
    18
    สองรูปแรกผมว่าเคลียแรนซ์กระบอกสูบ

รูปที่สามนี่ชาร์ปเป็นไรมั้ยครับ

16. Non@Nymph

Non@Nymph New Member VIP

4,624
    24
    0
    ตบ ข้าง บานเลย

น้ำมันเครื่อง รอบสูงเกิน

---------- Post added at 23:30:55 ---------- Previous post was at 23:30:37 ----------

ตบ ข้าง บานเลย

น้ำมันเครื่อง รอบสูงเกิน

17. TIN HYYASIN

TIN HYYASIN New Member Member

30
    1
    0
    เปลี่ยนลูกใหม่ คว้านกระบอกเพิ่มปล่าวครับ ถ้าโรงกลึงเค้าไม่ได้วัด สูบกับลูกให้ตรงกัน มีโอกาสครับ
    เพราะบางทีเอาลูกไปให้เค้าลูกเดียว เค้าคว้านกระบอกเท่ากันหมดทุกสูบ

---------- Post added at 23:38:22 ---------- Previous post was at 23:38:04 ----------

เปลี่ยนลูกใหม่ คว้านกระบอกเพิ่มปล่าวครับ ถ้าโรงกลึงเค้าไม่ได้วัด สูบกับลูกให้ตรงกัน มีโอกาสครับ
    เพราะบางทีเอาลูกไปให้เค้าลูกเดียว เค้าคว้านกระบอกเท่ากันหมดทุกสูบ

18. NEXTWEEK

NEXTWEEK New Member Privilege

6,436
    996
    0
    ตามนี้

19. champ_ck4

champ_ck4 New Member Member

265
    0
    0
    ผมก็ ว่า เคลียแรนซ์คับ อีกเสียง

20. Nunazaa

Nunazaa New Member VIP

797
    53
    0
    อาการที่ ลูกสูบ เป็น แบบนี้ อีก กรณี คืออาการเขก แบบหนักๆ

21. BANK 4 JB

BANK 4 JB New Member Member

1,560
    20
    0
    รอยเพียบ

22. เคยเป็นแบบนี้แหล่ะ

เกิดจากใช้รอบสูงแช่ แล้วน้ำมันบาง เลยร้อนจัด
    เป็นเหมือนกันทั้ง 4 ลูกเลย

23. Racing D Project

Racing D Project New Member VIP

283
    8
    0
    อืม....เคยประกอบเครื่องมาแล้วช่ายม้าย ก่อนพังรถลื่นๆวิ่งดีโคตรใช่ป่าว ถ้าใช่ ก็มีไม่กี่สาเหตุ
    - บูสท์ไหล
    - สับเกียร์พลาด(ว่าว)เกียร์
    - ช่างประกอบเครื่อง(เอาตามสเปกตัวเองอันนี้น่ากลัวที่สุด)
    - หรืออาจจะมาจากสาเหตุอื่นก็ได้ ต้องรอเจ้าตัวมาเฉลย ป่านนี้หาท่อนล่างเปลี่ยนไปแล้วใช่ป่าวครับ :)

24. Ctrl_s

Ctrl_s New Member VIP

957
    45
    0
    เสื้อทะลุ ไปหมดทั้งท่อนล่างเลยคับ ดีไฟไม่ใหม้ ระเบิดตอนสุดเกียร์2 เห็นแล้วเสียว

25. cefiro-man

cefiro-man Member Member

561
    5
    18
    มีแต่ GURU มาให้ความรู้ครับ...............

26. T-Trong

T-Trong New Member Member

133
    0
    0
    เคลียร์แรนซ์ นี้เป็นยังไงหรอครับ..

27. procagivaracing

1,336
    21
    0
    ระยะห่างระหว่าง ลูกสูบกับกระบอกสูบครับ

ลูกสูบกับกระบอกสูบมันไม่ฟิตกันพอดีเปะครับ มันจะต้องเหลือช่องว่างสำหรับการขยายตัวของลูกสูบในตอนความร้อนสูง

ส่วนจะมากน้อยเเค่ไหน รถเเต่ละรุ่นจะมีสเปคบอกมาจากโรงงานครับ

28. lording1

lording1 New Member Member

1,130
    54
    0
    แต่ละ ท่านนี้ ประสบการณ์ตรง ล้วนๆ..........

29. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    โหดๆ

30. [ Da Vinci Code ]

[ Da Vinci Code ] New Member Member

685
    63
    0
    เครียล์แรนซ์ ลูกกะไลน์เนอร์ฟิตไหมครับ

ดูๆจาก 2 รูปแรก ตรงส่วนที่ไม่ได้ละลาย มองไม่ค่อยเห็นเส้นกลึงที่ลูกแล้ว

บูสหนักๆ รอบสูงๆ ฟิมล์น้ำมันคงเกาะผิวได้น้อยล่ะมั้งครับ เลยร้อนจนละลายแล้วตบ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้