-- -- เกาะสิมิลัน สุดยอดความงามท้องทะเลไทย -- --

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย *+*DOME-VTEC *+*, 14 มกราคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. *+*DOME-VTEC *+*

*+*DOME-VTEC *+* New Member Moderator VIP

2,123
    167
    0
    เที่ยวทะเลหน้าหนาวกันครับ มีโอกาสได้ไปเที่ยวที่หมู่เกาะสิมิลัน
    เคยฟังแต่คนอื่นพูดว่าสวยนักสวยหนา เลยตั้งใจว่าจะไปให้ได้สักครั้ง
    อากเที่ยวทะเลสวยๆมานานแล้ว รอบที่แล้วไปหัวหิน ไม่ได้แตะน้ำทะเลเลย
    รอบนี้เลยกะเอาให้สุดๆ

ช่วงนี้เป็นช่วงที่ฝั่งอันดามันของไทยจะสวยมาก ก่อนไปมีปัญหานิดหน่อยเรื่อง
    จองตั๋วเครื่องบิน promotion ของแอร์เอเชีย บินอุดร-ภูเก็ตแค่ 990 บาทเอง
    อยากแนะนำว่า ใครชอบเที่ยวลองเปิดดู web ของ air asia บ่อยๆครับ
    มี promotion มาเรื่อยๆ แต่รอบนี้ผมผิดพลาดนิดหน่อย เลยอดไปเครื่อง :)

ขอเปิดด้วยรูปนะหว่างทาง กับทุ่งทานตะวันคับ เกียวกับทะเลตรงไหนเนี่ย...:D

2. thananonn

thananonn New Member Member

1,973
    34
    0
    ถ่ายสวยดีครับ
    มาคั่น รอดูทะเล

---------- Post added at 15:35:51 ---------- Previous post was at 15:35:34 ----------

ถ่ายสวยดีครับ
    มาคั่น รอดูทะเล

3. *+*DOME-VTEC *+*

*+*DOME-VTEC *+* New Member Moderator VIP

2,123
    167
    0
    พอมาถึงท่าเรือ อ.ทับละมุ พังงา จะมี 2 บริษัทนำเที่ยวหลักๆเลย ของผมจองมาแล้ว
    เตรียมตัวลงเรืออย่างเดียว ใช้เวลาเดินทางจากฝั่งประมาณ 1 ชมครึ่ง โดยเรือ speed boat
    ปกติเป็นคนขี้เมาทั้งรถ-ทั้งเรือ รอบนี้กินยากันไว้ก่อน สบายใจ

และแล้วเราก็มาถึง จุดดำน้ำเกาะแรก น้ำใสมากๆ กรี๊ดๆ ดูจากบนเรือ คิดว่าคงไม่ลึก เท้าแตะถึงแน่ๆ
    แต่พอลงไป มันลึกมาก ไกด์บอกว่าประมาณ 6-7 เมตร คิดดูครับว่าใสขนาดไหน

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 มกราคม 2010
  4. *+*DOME-VTEC *+*

2,123
    167
    0
    ทัวร์นี้มีแค่ผมเป็นคนไทย 2 คน นอกนั้นเป็นฝรั่งดองหมดเลย
    ไกด์ของเราเป็นฝรั่งพูดไทยชัดดี เก่งมาก ตอนอยู่ที่ท่าเรือก่อนเรือออก
    ไกด์ถามว่าฟังอังกฤษออกไม๊ ผมเลยบอกว่าพอได้ ...เท่านั้นหละ
    มันไม่พูดไทยอีกเลย 55 ผมก็ งูๆปลาๆ ทำท่าเข้าใจไปกับมันฟังออกบ้าง งงบ้าง ว่ากันไป:)

พอดำผุดดำว่ายเสร็จ ก็ขึ้นมาทานอาหานรกลางวันที่เกาะ 8 ซึ่งมีหินเรือใบ และ หินโดนัลดัค
    เป็นสัญลักษณ์ของที่นี่

มุมนี้ร่ม น้ำใส คนมาถ่ายรูปเยอะมากเลย

พอทานอาหารเสร็จเดินย่อยขึ้นจุดชมวิวบนเกาะ 8 พอขึ้นมาแล้ว ลืมเหนื่อยเลยครับ...

5. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    สวยงามเลยทีเดียว

6. *+*DOME-VTEC *+*

2,123
    167
    0
    ต่อจากนั้น มาดำน้ำต่อกันที่เกาะ 7 รอบนี้น้ำใสกว่าเกาะ 9 เมื่อเช้าอีก
    ดำผุดดำว่าย เจอทั้งปลานีโม่ เต่า ปะการังก็สวยมากๆ ตอนนี้ดูเป็นคนบ้านนอกจริงๆ
    เห็นอะไรก็สวยไปหมด เจอเต่าก็ว่ายไล่ แต่ในน้ำมันเร็วจริงๆ

7. love ek

love ek New Member Member

299
    0
    0
    สวยมากครับ สีน้ำทะเลใสจริงๆ ถ่ายรูปได้สวยมากๆครับ

8. *+*DOME-VTEC *+*

2,123
    167
    0
    ที่สิมิลันยังมีความสวยงามและ ธรรมชาติที่อุดมสมบูรณ์อยู่
    เพราะว่าปีหนึ่ง จะเปิดให้ท่องเที่ยวประมาณ 6 เดือน
    ส่วนอีก 6 เดือนจะปิดเกาะ เพื่อฟื้นฟู และให้ธรรมชาติฟื้นตัว

แล้วก็มาถึงเกาะ 4 ซึงเป็นที่พัก มัทั้งเต๊น และ ห้องพัดลม แอร์
    เกาะทั้งเกาะร่มรื่นมากๆ บริเสณกางเต๊นแล้ว ร้านอาหาร แทบไม่มี
    แดดส่องถึงได้เลย

จุดต่อมาที่เป็นจุด hilight ของที่นี่ คือขจุดชมวิวลานข้าหลวง ปีนกันมันส์มาก:)

9. thananonn

thananonn New Member Member

1,973
    34
    0
    สวยงามมากครับ ทัวร์ที่ไปนี หาโปรแกรมได้จากไหน
    ขอคำแนะนำด้วย อยากไปบ้าง

10. *+*DOME-VTEC *+*

2,123
    167
    0
    และอีกจุด hilight ที่ผมประทับใจสุดๆ เห็นแล้วน้ำตาแทบไหล :D
    คือหาดหน้า และหาดเล็ก(ต้องเดินไปอีกฝั่งของเกาะ) ที่หาดทราย
    ขาวนุ่ม ยังกะคอฟฟี่เมต ต้องไปเห็นและเหยียบด้วยตัวเองครับ สุดจิงๆ:)

11. *+*DOME-VTEC *+*

2,123
    167
    0
    นักท่องเที่ยวบนเกาะประมาณ 100 กว่าคนได้ แต่เชื่อไม๊ มีคนไทย
    เพียง 2 คน คือผมนั่นเอง ต่อด้วยรูปหาดทรายขาวๆ กว้างๆ นุ่มอีกหน่อยครับ:)

12. *+*DOME-VTEC *+*

2,123
    167
    0
    ปิดท้ายกด้วยรูปทะเลยามค่ำละกันครับ คนขายของกับเจ้าหน้าที่บนเกาะ
    ใจดีมาก ประทับใจ เหมือนเค้าดีใจเหมือนกันที่เจอคนไทย

เจ้าหน้าที่บอกว่า คนไทยไม่ค่อยมาเที่ยวเลย มีแต่ฝรั่ง อยากให้คนไทย
    มากันเยอะ อย่าเพิ่งไปเมืองนอกกันเลย เมืองไทยยังมีที่สวยๆ อีกมากมายครับ :)
    ลาแล้วสิมิลัน บ๊ายบายจ้า

13. EK8155

EK8155 New Member Member

183
    12
    0
    นั่งรอดูจนจบ เห็นรูปแล้วอยากไปดูของจริงมากๆ รูปสวยครับ

14. OaT_DBS

OaT_DBS New Member Moderator

538
    170
    0
    สวยมากเลยครับโดม อิจฉาๆๆๆ

15. อบคุณคร้าบ
    ภาพสวยมากๆครับ คุณโดม
    เที่ยวเมืองไทยกันก๊าป...

16. tomy>>tec>>

tomy>>tec>> New Member Member

742
    35
    0
    รูปสวยจริงครับ ได้กลิ่นทะเลเลย อยากไปมากก

17. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    บรรยากาศสุดยอด

ทะเลสีฟ้าได้ใจ น้ำก็ใสได้ใจ

แต่ว่า ทำไมถึงไม่ได้นั่งเครื่องอ่ะ

มีปัญหาอะไรอ่ะครับ พอดีจองไว้เหมือนกัน

18. สวยมากๆเลยคับ

19. *+*DOME-VTEC *+*

2,123
    167
    0
    มี 2 บริษัทครับที่คนไปกันเยอะๆ คือ jack similan กับ เม็ดทรายทัวร์
    http://www.jacksimilan.com/
    http://www.similanthailand.com/th/

ราคาในเน็ทมันเป็นของฝรั่งนะครับ ของครไทยจะประมาณ 2ใน 3 ของราคาที่เห็น โทรไปถามดีที่สุด
    ของผมซื้อ one day open ได้ คนละ 2300 ครับ ที่พัก ให้ทางบริษัทจองให้ได้ เราจ่ายเอง
    ถ้าซื้อตามงาน ไทยเที่ยวไทย ถูกกว่านี้อีก เห็นว่าจะมีจัดช่วง กุมภา นี้ครับ รับรองถูกกว่านี้มาก

เรื่องการเดินทาง จะไปจากภูเก็ตแล้วให้รถของบริษัทมารับไปลงเรือก็ได้ ไม่ก็นั่งรถไปลงท่าเรือเลย
    vip 24 ที่นั่ง ออกจาก กทม 19.30 ไปลงที่ท่าเรือเลยตอนเช้า แต่แนะนำนั่งเครื่องดีกว่าครับ
    ถ้าได้ช่วง promotion เหมือนที่บอก ราคาเท่ารถเลย ไม่เหนื่อย มีเวลาเหลือเที่ยวภูเก็ต ด้วยครับ

ซื้อทริป มี 2 แบบ คือ 2 วัน 1 คืน กับ one day trip
    แต่ผมแนะนำซื้อแบบ one day trip แล้วไปนอนบนเกาะคืนนึง วันรุ่งขึ้นเรือมารับกลับ
    แบบนี้จะเรียกว่า one day open เป็นที่นิยมมาก เพราะถูกกว่ากันโข และเป็นอิสระครับ
    บนเกาะเราจะไปเล่นตรงไหนก็ได้ ถ้าซื้อแบบ 2 วัน 1 คืน ดำน้ำแทบจะอย่างเดียวเลยทั้ง 2 วัน
    แทบไม่มีเวลาเดินขึ้นชมวิว เล่นน้ำบนหาดเลย

WiN_WiN ถูกใจสิ่งนี้
  20. WiN_WiN

WiN_WiN New Member VIP

640
    39
    0
    ถ่ายรูปได้สวยมากๆ บรรยากาศทะเลน่าไปมากมาย

21. *+*DOME-VTEC *+*

2,123
    167
    0
    ไม่มีอาไรหรอกครับพี่ พอดีช่วงวันนั้นที่โดมจอง มันเป็นวันสุดท้าย
    แล้ว เน็ทมันล่ม ที่จองไว้เลยมีปัญหาเรื่องจ่ายเงินไม่ได้ เลยแห้ว :)
    ถ้าจองแล้วจ่ายเงินแล้วก็แจ่มเลยพี่ ว่าแต่ไปเที่ยวไหนน้อ

22. aof_za100

aof_za100 New Member Member

275
    2
    0
    ทะเลสวยมากเลยพี่

23. EK_limited

EK_limited New Member Member

890
    156
    0
    สวยงามมาก ทะเลเมืองไทย ไม่ไป ไม่รู้

24. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    รูปสวยมากเลยคับ น้องโดม

25. T@O

T@O New Member Member

871
    110
    0
    น่าไปสุดๆ น้ำทะเลสีสวยมาก
    ขอบคุณมากสำหรับรูปสวยๆ
    ต้องลองสักครั้ง

26. taey-asimo

taey-asimo New Member Member

318
    1
    0
    รูปงามมากๆครับ

27. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    ทะเลน่าไปมาก ขอบคุณคับที่เอารูปมาแบ่งปันกันชม

28. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    ทะเลสวยน้ำใสบรรยากาศดีครับคุณโดม

29. ไทไดมารู

ไทไดมารู New Member Member

15
    2
    0
    สวยมากๆเลยคับ

30. mo_mo

mo_mo New Member Member

1,095
    223
    0
    สวยมากครับโดม อย่างงี้ต้องจัดบ้างซ่ะแล้วววว
    :D

พี่จะไปไหนหราค๊าปปปปป

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้