พวกพี่ๆใช้น้ำมันเครื่องยี่ห้ออะไรกันครับ

การสนทนาใน 'RT Club' เริ่มโดย พิท, 20 มกราคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. พิท

พิท New Member Member

16
    0
    0
    แล้วเรื่องค่าW ความหนืดน้ำมันเครื่องมันสำคัญปะ :teeth:

2. พิท

พิท New Member Member

16
    0
    0
    น้าผมเขาบอกว่ารถเก่าต้องใช้สัก10Wแต่ที่ผมใช้อยู่มันแค5W ผมว่า มันก้อโอเคเ
    ลยงงคับ แล้วก้อเรื่อง5000โล10000โล เราเน้นถ่ายบ่อยมันจะดีกว่ารึเปล่าครับ

3. audy!

audy! New Member Member

1,075
    2
    0
    คือว่าเรื่องน้ำมันเครื่องผมไม่ได้ให้ความสำคัญเท่าไหร่อ่ะครับ ก็เลยใช้เกรดธรรมดาครับ เพราะว่าครบ3เดือนเมื่อไหร่ก็เปลี่ยนทิ้งครับ
    อีกอย่างครับคือรถผมเป็นเครื่องเดิมด้วยมั้งครับ แต่น้ำมันเครื่องอาจจะมีความสำคัญมากกว่าที่ผมเข้าใจก็ได้นะครับ รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำต่อนะครับ

4. boylpn

boylpn Member Member

775
    2
    18
    ค่า W น่าจะจำเป็นนะ

เพราะว่าขึ้นอยู่กับรถที่เราใช้งานประเภทไหน เช่น ลงสนามแข่ง วิ่งบนท้องถนนเหมือนรถทั่วไป หรืออาจมีการเหยียบเร่งบ่อยๆ ก็น่าจะมีผลต่อการสึกหรอของเครื่องเหมือนกัน สำหรับผมนั้นใช้น้ำมันเครื่องยี่ห้อเชลล์ เฮลิกซ์ พลัส ค่าW จะอยู่ที่ 10 และเปลี่ยนทุก7000-8000 กม. :D:cool:

5. golf the zeed

golf the zeed Active Member Moderator

3,808
    7
    38
    ผมใช้ 10W-50 หลากหลายยี่ห้อ แต่รถใช้น้อยมาก บางที 3-4 เดือนก็ต้องเปลี่ยนล่ะ ยังวิ่งไม่ถึง 5000 โลเลย เหอ ๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้