ช่วยด้วยครับ น้ำมันเครื่องซึม

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย dio_brando, 18 มกราคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. dio_brando

dio_brando New Member Member

2
    0
    0
    หวัดดีพี่ๆ EK ทุกคนครับ ผมน้องใหม่พึ่งมีรถใช้คันแรกก็ EK คันนี้หล่ะครับ

เข้าใจว่าน่าจะเกิดมาจากการเติมนำมันเครื่องมากเกินไปเพราะว่ามันเกิดหลังจากที่ผมไปถ่ายน้ำมันเครื่องที่ปั๊ม ปตท แถวบางประอินมา เนื่องจากรถวิ่งได้ระยะแล้ว โดยที่ไอ้ด้วยที่ความไว้ใจในการเป็นช่างของเขา และก็เห็นว่าการถ่ายน้ำมันเครื่องพร้อมกับเปลี่ยนกรองอากาศไม่ค่อยยุ่งยากเท่าไร ก็เลยทิ้งรถไว้ให้ช่างแล้วก็เดินไปกินข้าวเที่ยงในปั๊ม พอหลังจากกินข้าวเสร็จผมก็เดินมาดูรถปรากฏว่าเสร็จเรียบร้อยแล้วก็เลยจ่าเงินค่าจ้างพร้อมกับนำแกลอนน้ำมันเครื่อง 4 ลิตร (ส่วนที่เหลือจากการเติม) กลับมาใส่ท้ายรถไว้แล้วก็ขับไปทำงานตามปกติ
    ผ่านไปหนึ่งอาทิตย์ผมก็นำรถไปเข้า carcare แล้วก็บอกให้เปิดกระโปงหน้าทำความสะอาดเครื่องด้วย (เห็นว่าสกปรกมากตอนที่ไปถ่ายน้ำมันเครื่อง) เสร็จแล้วผมก็ขับกลับมาบ้านเช็คส่วนอื่นของรถตามปกติแต่ก็ไม่ได้เช็คระดับของน้ำมันเครื่องเพราะว่าพึ่งไปเปลี่ยนถ่ายมาและก่อนหน้าก็ไม่ได้มีปัญหาอะไร พอเห็นว่าเรียบร้อยดีแล้วก็นำรถขับใช้งานต่อ
    จนกระทั่งผมล้างรถเองในอาทิตย์ตอมา พอเปิดกระโปงหน้าก็เห็นว่ามีนำมันซึมตามจุดที่ชี้ไว้น่ะครับ แต่มีเพียงเล็กน้อย ก็เลยเช็ดๆออก สันนิษฐานว่าน้ำมันเครื่องคงเกินระดับแน่เลย เพราะมีคนเคยบอกว่าถ้าเติมนำมันตรื่องเกินจะทำให้น้ำมันเครื่องรั่วซึมตามตะเข็บรอยต่ออ่ะครับ ก็เลยดึงก้านเช็คนำมันเครื่องดูปารกฏว่าเขาเติมให้ผมเกินไปจากระดับ full เกือบ เซ็นต์น่ะครับ ก็เลยเอาประแจไปขันใต้เครื่องถ่ายน้ำมันออกจนได้ระดับ แล้วก็ใชงานไปตามปกติต่อ โดยสังเกตไปด้วยและยังเห็นว่ามีน้ำมันซึมอยู่เล็กน้อย เพื่อนผมบอกว่ามันคงค้างอยู่ตามประเก็นละมั๊ง เดี๋ยวก็หาย ทุกวันนี้ยังไม่หยุดซึมเลยครับ สองอาทิตย์แล้ว สองสามวันหลังอาการหนักมาก ขับยี่สิบโลก็เยิ้มแล้ว ตอนนี้น้ำมันเครื่องลดลงไปจะครึ่งถังแล้ว เพราะมันซึมออมาทุกวันเลย แต่มันจะซึมเฉพาะตอนขับน่ะครับ ยิ่งใช้รอบสูงยิ่งซึมเยอะ เศร้าจริงๆ T_T

ถ้าประเก็นเครื่องผมรั่วจริงๆ เปลี่ยนประเก็นค่าใช้จ่ายลี่ยนประมาณเท่าไรครับ
    ถ้าไม่ใช่แล้วน่าจ่ะเป็นที่อ่ะไรครับ
    และควรแก้ไขอย่างไรดี

ขอบคุณพี่ ๆมากครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 มกราคม 2010
  2. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    1. มี VTEC หรือเปล่า ถ้ามีก็ซีลรั่ว
    2. โอริงจานจ่ายก็น่าจะรั่วด้วย
    ลองดูครับ ใช้มือล้วงเอา

3. Top_EK_Songkhla

Top_EK_Songkhla Member Member

67
    8
    8
    เบื้องต้นลองเช็คที่ O-Ring จานจ่ายดูก่อนครับ
    รถผมเคยเป็นครับ อายุรถเป็น 10 ปีแล้ว O-Ring
    อาจจะแข็งตัวไปแล้วครับ ขอให้โชคดีนะครับ

4. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    ลองเช้คซีลว่ามันรั้วหรือเปล่าและโอริงจานจ่ายว่ามันหมดสภาพการใช้งานแล้วหรือยัง ลองเช้คดูอีกทีครับถ้าเจอสาเหตุก็อย่ารอช้าซ่อมทันทีเลยครับ ค่าใช้จ่ายผมจำไม่ได้ครับแต่รู้ว่าไม่แพงเกินไปครับ

5. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    โอริงจานจ่าย คับยางเบิก0ไปเลยไม่เเพง

6. pop18

pop18 New Member Member

80
    8
    0
    ผมเคยเป็นครับ...เอาในกรณีแรกก่อนถูกที่สุด...
    1. โอริงจานจ่ายครับ..เบิกศูนย์ตัวล่ะ..80 หรือ 60 บาทเนี่ยจำไม่ได้..
    จากนั้นทำการมาร็ค..ที่จานจ่ายก่อนครับเวลาใส่จะได้เหมือนเดม
    ปล..ถ้าเป็นไปได้มาร็คที่แกนด้านในกันมันขยับด้วยยิ่งดีครับ
    ก็ถอดเปลี่ยนไม่ยากครับ..ลองดู.
    2. ถ้าไม่หาย..ความนี้ขยับมาดูที่โซลินอยด์ Vtec คับ..มันจะติดอยู่กับฝาสูบ..หน้าแปลนนั่นแหละครับจะรั่ว
    ไปศูนย์เลยครับ..และตัวนี้จะมีกองด้วย ราคาประมาณ400 กว่าบาทจำไม่ได้และเหมือนเดิมครับถอดน็อทไม่กี่ตัวทำเองได้ครับ
    3. ถ้ายังมีซึมๆอีกคราวนี้ โซลินอยด์ Vtec ตคัวเดิม..แต่ดูที่หน้าแปลนตัวมันเองครับ..เป็นโอริงเหมือนกัน
    ราคาจำมะได้แล้ว..คัวนี้เปลี่ยนโคตรง่ายครับ...น็อต2ตัวจบ....

เป็นประสบการณืที่เคยเจอนะครับมาแชร์กัน...
    มันเป็นอาการที่ผมเป็นครับ
    เพราะอายุของพวกโอริงมันก้ถึงเวลาแล้วครับ
    :sad:
    ในรูป..เป็นโองริงที่โซลีนอยด์คับ..
    ที่จานจ่ายหารูปไม่เจอ..

7. dio_brando

dio_brando New Member Member

2
    0
    0
    ขอบคุณคุณ PPO18 และพี่ๆทุกคนมากครับสำหรับคำแนะนำ ผมจะลองเช็คดูตามคำแนะนำ แต่ตอนนี้ยังจอดแอ้งแม๊งอยู่บ้านอยู่เลยก่ะว่าอาทิตย์หน้านี่แหละน่าจะเอาออกมาแว๊ดดดต่อได 555

ขอบคุณมากครับ...

8. max_chatchawan

max_chatchawan New Member Member

4
    0
    0
    รายงานผลต่อด้วยนะครับ...รถผมก้อเป็น เป็นมา 2 คันนะรวมทั้งเจ้าตัวที่ใช้อยู่ตอนนี้ด้วย สงสัยมาเกิดมาจาก การใช้ แก็สโซฮอล์ป่าว

9. Thepop22

Thepop22 Member Member

325
    5
    18
    เปลี่ยน โอริงที่ว่า แค่หลักร้อยครับ รีบทำเหอะ รถผมไม่มีเทค เปลี่ยนโอริงจานจ่าย รวมค่าแรง 100 บาทเอง

10. aumEK2000

aumEK2000 New Member Member

111
    0
    0
    แล้วเครื่องแคมคู่ล่ะราคาเท่ากันมั๊ยครับ งบเท่ารัยครับ
    ซึมมาหลายเดือนแล้ว :cry:

11. love ek lev

love ek lev New Member Member

51
    0
    0
    ความรู้ ทั้งนั้นเลยครับ :eek:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้