ขอความรู้เกี่ยวกับการคายไอเสียของเวสเกตหน่อยครับ

การสนทนาใน 'MiNi Truck Club' เริ่มโดย linkinfc, 17 มกราคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. linkinfc

linkinfc New Member Member

31
    0
    0
    คือว่าผมตั้งบูส 30 ปอนส์ แต่พอประมาณ 17-18 ปอน เวสเกตมันก็เริ่มคายไอเสียแล้ว แบบนี้ปกติไหมครับ หรือว่าเวสเกตคายไอเสียทีเดียวตอน 30 ปอน ทีเดียวเลย หรือเริ่มคายไอเสียตอนกี่ปอนถึงจะดี ขอความรู้หน่อยครับ ถามเยอะไปหน่อย ไม่ว่ากันนะครับ สงสัยมานานแล้วครับ อิอิ:)

2. aj anucha

aj anucha New Member Member

948
    1
    0
    รถผมเหมือนกันครับ ตั้งไว้ 30 ปอนด์ แต่มันเริ่มยกตั้งแต่ 16 ปอนด์เลยครับ......

3. (ไม่ธุระ)

(ไม่ธุระ) New Member Member

1,249
    1
    0
    เหมือนกันเลยครับน่าจะเป็นแบบนี้แหละครับไม่น่าจะผิดปรกติหรอกครับ

4. NONG_SCG

NONG_SCG New Member Member

2,132
    3
    0
    ต้องถามก่อนว่าตั้งไว้คืออะไร ในการที่เราจะ Set Boost ว่าเราต้องการใช้ กี่ PSI เราต้องทำแบบนี้

1.ต่อสาย Boost เพื่อยก wastegate
    2.ขันกดหัวเพื่อเพิ่มค่า K spring

ทดสอบการคายของ Wastegate โดยขับลากไปเลยจนถึงเกียร์สูงดูว่าวัด Boost ขึ้นไปถึงกี่ Psi แล้วมันหยุด อันนั้นแหระคือ Boost ที่เรามาใช้งาน แต่เมือมาลอยๆเกียร์ 4 หรือ 5 กระแทกคันเร่งแรง Boost ก็จะฟาดไปถึงค่าที่มันหยุดขึ้นอันนี้ถือว่าคุมอยู่ แต่ถ้ามันเกินจากนั้นไป 5- 8 psi อันนี้เรียกว่าไหล (คายไม่ทัน)

5. ตายม

ตายม New Member Member

66
    2
    0
    แสดงว่า คันนี้ขันกดหัวไว้น้อยทำให้ค่าkของสปิงน้อยไป พอบูสเริ่มมาระดับหนึ่งก็เริ่มคาย เป็นผลให้เสียไอเสียไปส่วนหนึ่ง บูสจะมาช้า ผมเข้าใจถูกเปล่า

6. aj anucha

948
    1
    0
    พี่น้องมาตอบหน่อยครับ.....

7. NONG_SCG

2,132
    3
    0
    มันหมายความว่าอย่างนี้ครับ ถ้ามันเปิดไวก็แสดงว่า แรงดันเสียสามารถเอาชนะค่า Kของ Spring+ลมของ Boost มาช่วยยกValve (หมายถึงสายลมที่ต่อมาจาก Id ) เมือ่ไรที่Valve wastegate เปิดไอเสียก็จะระบายออก ทำให้แรงดันและมวลของไอเสียที่เข้าโข่งหลังลดลงจึงทำให้ Boost คงที่ครับ

8. < HANUMARN >

< HANUMARN > New Member Moderator

9,406
    4
    0
    +++ UP +++

- ของผมเกียร์ 2-3-4 ตัดบูสอยู่ที่ 20 ปอนด์ แต่สับเกียร์ 5 เดินยาว ๆ ไหลไปถึง 30 ปอนด์ อย่างนี้เค้าเรียกว่าอะไรคับ :D

9. NEW TFR

NEW TFR New Member Member

66
    0
    0
    ถ้าตั้งไว้ที่30PSIต้องเปิดที่28PSIเป็นอย่างน้อยนะครับถึงได้ประสิธิภาพสูงสุดครับ
    วิธีการแก้คือเปลี่ยนspring wastegate ครับ

10. NONG_SCG

2,132
    3
    0
    เค้าเรียกว่าไหลครับ อยากรู้ว่า ตั้ง Wastegate อะ มันบอกได้ด้วยหรือว่าเอากี่psi มันบอกได้ที่ไหน ก็ต้องลองกดหัวแล้วกดปรับแต่งเอา แล้ว wastegate ที่ดีต้องคุม Boost นิ่ง ถ้ามันเริ่มเปิดนั้นคือมันเริมคายออกแล้วครับ แต่เสียงมันไม่ดัง เพราะอะไร ยิ่งกดคันเร่ง รอบขึ้นมวลไอเสียมาก Waste มันก็ยกมากขึ้น ก็เท่านั้น

11. KiTNa MTC

KiTNa MTC New Member Moderator Privilege

6,996
    10
    0
    ความรู้ทั้งนั้นเลย ขอบคุณครับ

12. p_sutipoj

p_sutipoj Active Member Moderator

3,479
    8
    38
    แล้วเปลี่ยนผ้าเวสเกตุมันจะหายไหมครับ.........

13. DK!_Keng

DK!_Keng New Member VIP

846
    2
    0
  14. linkinfc

31
    0
    0
    ตอนเปลี่ยนโบ ar.58 แล้วครับ โข่งหลัง 50 ของป๋ามืด รอโคตรๆ แต่มาแล้วหน้าหงายเลยครับ สงสัยต้องโดนปั้มพี่ต้อยอีกแน่ๆเลยเรา เห้อๆ

15. aj anucha

948
    1
    0
    นั้นแหละครับ รอรอบ โครตๆๆ a/r58 ท้ายใหญ่อลังการมาก แต่มาหนักหน่วดึงลึกๆ
    พี่ๆเอารูปมาโชว์หน่อยซิครับ แล้วรถพี่มาแต่รอบเท่าไหร่ แล้วบูสเต็มช่วงรอบเท่าไหร่ครับ เมื่อก่อนใช้โบอะไร

16. < HANUMARN >

< HANUMARN > New Member Moderator

9,406
    4
    0
    +++ UP +++

- จัดไปคับ GARRETT A/R58 :D

17. (ไม่ธุระ)

1,249
    1
    0
    งามๆครับ

18. p_sutipoj

p_sutipoj Active Member Moderator

3,479
    8
    38
    ...

อยากรู้ว่า 07-10 กับA/R.58 และHX40 ฟิลลิ่งต่างกันอย่างไรบ้างครับ

ขอบคุณครับ

---------- Post added at 11:24:06 ---------- Previous post was at 11:23:51 ----------

...

อยากรู้ว่า 07-10 กับA/R.58 และHX40 ฟิลลิ่งต่างกันอย่างไรบ้างครับ

ขอบคุณครับ

19. < HANUMARN >

9,406
    4
    0
    +++ UP +++

รอเซียนมาตอบครับ :D

20. pandabank

pandabank New Member VIP

2,427
    4
    0
    รอครับ

21. kook_kai_3746

kook_kai_3746 New Member Member

130
    0
    0
    รอด้วยครับ

22. (ไม่ธุระ)

1,249
    1
    0
    อยากรู้ครับมาตอบด้วยครับ

23. linkinfc

31
    0
    0
    ใครมี 07-10 กับ HX40 มาให้ผมลองได้นะแล้วผมจะบอกให้ว่าฟิลลิ่ง มันต่าง ar.58 ยังงัย 555+

24. < HANUMARN >

9,406
    4
    0
    +++ UP +++

- จะคอยติดตามผลนะครับ :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้