ใครวิ่งเส้นราชพฤกษ์ตัด 345 บ่อยๆ ระวังกันหน่อยนะคร้าบบ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย pumkinseeds, 16 มกราคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pumkinseeds

pumkinseeds New Member Member

713
    9
    0
    ไม่รู้ว่าพวกพี่ใช้เส้นนี้กันบ่อยหรือเปล่า แต่ อยากให้พวกพี่ๆ ใช้ความระมัดระวังในการขับด้วยนะคร้าบบบ

เรื่องที่เกิดขึ้นคือ พอวิ่งขึ้นสะพานขับรถ ตรงสุดถนนราชพฤกษ์ เพื่อเข้าทางหลวง 345 นั้น

ผมก็มาประมาณ 80 ข้างๆ มีรถบรรทุก กำลังขึ้นสะพานเหมือนกัน เลยเร่งแซง เห็นป้ายเตือนแล้ว ว่าให้ขับ 40 พอผมแซงเสร็จ ก็อยู่บนสะพานพอดี เลยชิดซ้ายไว้

แล้วก็ ผ่อนคันเร่ง เหยียบเบรค เปลี่ยนเกียร์ ไล่ลงเรื่อยๆ 4-3 ให้รถมันใช้ engine break ช่วยด้วย

ระหว่างหักเลี้ยว อยู่ดีๆ รถก็เหมือนล้อหลุด พวงมาลัยมันเหมือนโหวงๆ รถจะปัด ก็เลยกดเบรคมากขึ้น

ผมก็อธิบายอาการไม่ค่อยถูก รู้แต่ว่าบัคับรถไม่ค่อยจะอยู่

แล้วอยู่ดีๆ แท๊กซี่อัลติสข้างหน้าก็เบครตัวโก่ง ผมก็อยู่ในความเร็วที่พอเบรคได้พอดี ก็เลยประคองรถหลบไปได้

ปรากฏว่า วิออสเสียหลัก ขวางอยู่ตรงทางลาดลง เกือบชน เกาะกั้นถนน

คาดว่า คงจะเป็นแบบผม แต่เค้าใช้ความเร็วลงมา ถนนก็ไม่ได้เปียกหรืออะไรนะ แต่ทำไมมันลื่นก็ไม่รู้

ก็เลยอยากให้พี่ๆ ระวังกันด้วยครับ เส้นนี้ จุดอันตรายเยอะเหมือนกัน ได้ข่าวว่าใช้ยางมะตอยปูไม่ค่อยดีอ่ะ

ไม่อยากนึกเลยว่าเวลาฝนตกหนักๆ จะเป็นอย่างไร:cry::cry::cry:

2. Emz-b14

Emz-b14 New Member Member

197
    6
    0
    เส้นนี้ผ่านบ่อย อย่างน้อยอาทิตละครั้ง ยังไงก็ระวังไว้หน่อยก็ดีครับ เส้นนี้ ส่วนใหญ่ถนนจะโล่ง+ยาว เลยมักจะขับเร็วกัน สะพานโค้งตรงนั้นก็อันตรายอยู่เหมือนกัน เพราะมันมาเร็ว แล้วโค้งแคบ บางคนไม่ชลอ เห็นรอยครูดเยอะอยู่เหมือนกัน

3. PHOP B15

PHOP B15 New Member Member

30
    0
    0
    ผมก็ใช้เส้นทางนี้อาทิตย์ละครั้ง แต่ละครั้งที่เจออุบัติเหตุถนนเส้นนี้มักจะรุนแรงเสมอ เพราะสภาพถนนและเส้นทางคดเคี้ยว บวกกับรถบรรทุกเค้าวิ่งกันเยอะครับ วิ่งเส้นนี้ห้ามใช้ความเร็วนะครับ เพราะเคยมีครั้งหนึ่งวิ่งมาอยู่ดีๆ Vios ที่วิ่งมาข้างกันทางเลนขวาอยากจะเปลี่ยนเลนกระทันหัน เบรคครับ ผลปรากฎว่า สะบัดพร้อมกับหมุน 360 องศา เดชะบุญรถที่ตามมาข้างหลังเบรคทันไม่งั้นลงข่าวหน้า 1 แน่ ๆ ส่วนผมอยู่ข้างหน้าเค้าเลยรอดตัวไปครับ ต้องระวังมากๆ ครับวิ่งเส้นนี้ ถ้าเราไม่ชนเค้า เค้าจะมาชนเรา
    ขอบคุณพี่ pumkinseeds ครับที่เตือนให้ระวังครับ

4. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    อย่าเบรคกลางโค้งครับ

ผมโครตเซ็ง พวก ทางโค้งชอบตัดเลน

มึงเข้าไลน์บนเซอร์กิตรึไงไอ้แส่ด

5. jojo9

jojo9 New Member Member

3,936
    656
    0
    แบบนี้เจอบ่อย...
    ไอ้แส่ดด้วยยยย :mad::mad::mad:

6. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0

ด่ากรูเหรอ :D:D:D:D:D

7. pumkinseeds

pumkinseeds New Member Member

713
    9
    0

เค้าไม่ได้เบรคกลางโค้งแบบน่าเกลียดน้า แค่ชะลอรถให้มันช้าลงเฉยๆ

8. NUTTO.B11

NUTTO.B11 New Member Member

906
    112
    0
    ขับช้าๆ ไม่รีบ น้ำมันแพง
    ปลอดภัย..สบายเป๋า..จบ ^^

9. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    ช้าไม่ว่าน่ะ ในโค้ง หน้าไม่มีอะไร พวกเบรคแช่ยาว ยันทางตรงเลย บางที :D

10. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0

กัวเลี้ยวไม่เข้า
    :D

11. deknon

deknon Well-Known Member Privilege

1,753
    66
    48
    เส้นนี้ผมใช้ประจำครับเพราะว่าต้องไปบ้านแฟนที่ปทุม เลยจำเป็นต้องไป ช่วงสะพานวนลง345อันตรายจริงๆครับ ถ้าคนไม่ชินทางมักจะเกิดอุบัติเหตุบ่อยๆครับ

ปล.แต่ผมชอบวิ่งเส้นนี้นะครับเพราะมันโล่งกดได้เต็มๆ อิอิ

12. OaTT_B14

OaTT_B14 New Member Member

4,399
    692
    0
    โห่พี่ ผมอะ ประจำเลย แต่ไม่เคยปาดใครนะ :D:D:D:D:D

13. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    ไม่เชื่อ :eek:

14. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    คราวหน้า ขอ ฟลูไลน์เลยนะ

อย่างโค้งขวา

เบรคก่อนโค้ง ชิฟดาวน์มาเกียร์ต่ำ รักษารอบเครื่องไว้ ที่แรงบิด

ชิดซ้ายไว้ก่อน เริ่มเทินอินมา เรื่อยๆ เเล้วไป ตัดที่ เอเปกกลางโค้ง

จากนั้น ค่อยๆบาน ออกไป บวกกับ ค่อยๆ กดคันเร่ง ไปเรื่อยๆ

พอเห็นทางออก ก็ ฟลูคันเร่งไปเลย

:D :D :D :D

เดี๋ยวไป สเวนเซ่น เอาแบบนี้เลยนะ

15. HeartBanDit

HeartBanDit New Member Member

374
    170
    0
    โค้งนี้ต้องระวังจริงๆ เพราะดูเหมือนไม่มีอะร แต่จริงๆแล้วโค้งมันไม่รับ พอเข้าแล้วมักจะบานออก
    เคยนั่งไปกับ เจ้าของ B11 สีฟ้า ความเร็วที่ประมาณ 80 เสียงยางลั่นสนั่นโค้ง

พอหลุดออกมา มีเสียงบอกว่า โค้งนี้ไม่ดีนะ มันไม่รับโค้งเลย

แต่ถ้าเปรียบเทียบกับโค้งจากถนนชัยพฤกษ์ (มาจากสะพานพระราม 4 ตรงปากเกร็ด) มาถนนราชพฤกษ์ โค้งนี้มีอุบัติเหตุมากกว่า สังเกตุได้จากรอยข้างกำแพง มีเยอะมาก น่าจะเป็นเพราะ มาจากสะพานพระราม 4 เป็นทางตรงยาวๆ แล้ว พอเริ่มเข้าโค้ง มันจะดูว่าเป็นโค้งกว้าง แต่พอจะลงถึงทางราบ รัศมีของโค้ง เหมือนจะแคบลงไปอีก แถมพื้นเป็นแอสฟัลต์ เวลาเจอน้ำนี้ลื่นเลย ตรงนี้หละ ที่มีรอยที่กำแพงเยอะมาก

จะโค้งไหน ถ้าไม่คุ้นเคยเส้นทาง สังเกตุป้ายเตือนความเร็วข้างทางไว้จะช่วยได้เยอะครับ

สุดท้าย ขับรถอย่าประมาณ มีสติ จะช่วยได้มากครับ

16. De@thNotez

De@thNotez New Member Member

1,017
    69
    0
    แล้วก็อีกเรื่องนะครับ เวลาพวกเราออกต่างจังหวัด ทางเส้นไหนที่ไม่ชัวร์ เห็นทางไม่ค่อยดี ก็ค่อยขับกันนะครับ

หรือไม่ก็สังเกตุรถคันหน้า ถ้าเป็นรถเจ้าถิ่นนี่ยิ่งดี ดูว่าเค้าขับไงตามเค้าไปก่อน ดูสักคันสองคัน ถ้าไม่รีบมาก

สำหรับผมเคยมีครั้งนึง เส้นแถวบ้านผมเนี่ยแหละ ทางแม่มอย่างกะดาวอังคาร ผมก็ขับปกติเวลาวิ่งเส้นนี้ผมจะเบรคบ่อย

เดวซ้าย เดวขวา หลบหลุม แต่ถ้ามีรถตามท้ายมาเร็วก็จะไม่หักหลบหลุมจะเบรคแล้วค่อยๆ หย่อนเอา แต่นี้วันนั้นพี่ซีวิค FD

ท่านนึงท่าจะรีบเห็นแล้วล่ะว่ามาถึงตรูดผมอย่างเร็วน่าจะมาร้อยกว่า แล้วพี่ท่านก็หักออกขวาทันทีเมื่อเห็นว่าจะถึงตรูดผม

เท่านั้นแหละ ฝั่งขวานี่ หลุมบานเต เสียงลงหลุมนี่ ตึ้งๆๆๆ เห็นแล้วเสียดายแทน คงนั่งร้องให้อยู่ในรถแล้วล่ะ ก่อนที่พี่ท่านจะถึงตรูดผม

ผมก็พยายามเบรคบ่อย หักซ้ายมั่ง ขวามั่ง ให้เค้าเห็นแล้วนะว่าทางไม่ดี แต่เค้าเลือกที่จะไปเอง อิอิ

17. golf_zahh

golf_zahh New Member Member

1,815
    498
    0

แหม แนวนี้เซอร์กิตเลย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้