ปรึกษาเรื่องเทอร์โบหน่อยนะครับ

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย kiva, 14 มกราคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. kiva

kiva New Member Member

128
    1
    0
    HKS GT 3037 S เทอร์โบตัวนี้เอามาใส่อีโว 8 ต้องทำอะไรเพิ่มเติมบ้างอ่ะเปล่าครับ แล้วจะปั่นแรงม้าได้ประมาณเท่าไรอ่ะครับ ขอบคุณครับ

2. kittio

kittio New Member Member

750
    8
    0
    ที่ต้องทำเพิ่มกับไส้เดิม มีดังนี้
    1. เปลี่ยนหัวฉีดเป็น 800 cc ขึ้นไป
    2. ปั๊ม 255-280
    3. เรกูเร๊ต จะเปลี่ยนหรือไม่ก็ได้
    4. ประเก็นหนา 1.2++ ถ้าหา 1.4 ได้น่าจะดี
    5. อินเตอร์ใหม่
    6. พวกท่อทางเดินอากาศต่างๆ คงต้องเปลี่ยนด้วย

ที่ว่ามานี้ คือ กรณีไส้เดิม ม้าน่าจะอยู่ระดับ 440+ อันนี้ขึ้นอยู่กับผู้จูน โดยในเคสนี้ ถ้าอยากเพิ่มอีก ก็มีรางหัวฉีด+เรกูเร็ต ครับ

3. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ต้องตั้งโจทย์เพิ่มครับ ว่าจะเอารถไปใช้งานลักษณะใด
    จากนั้นจึงจะกำนด บูสท์สูงสุดเท่าไร และ ใช้น้ำมันออกเทน อะไรตามมาได้
    จากนั้นค่อยมากำหนด กำลังอัดของเครื่องยนต์ที่เหมาะสม เพื่อไม่ให้มันพัง
    แล้วจูนเนอร์ถึงจะกำหนด Spec ของที่จะนำไปประกอบเครื่อง ตามรายการที่พี่โอแนะนำ ได้ครับ

---------- Post added at 15:36:50 ---------- Previous post was at 15:36:35 ----------

ต้องตั้งโจทย์เพิ่มครับ ว่าจะเอารถไปใช้งานลักษณะใด
    จากนั้นจึงจะกำนด บูสท์สูงสุดเท่าไร และ ใช้น้ำมันออกเทน อะไรตามมาได้
    จากนั้นค่อยมากำหนด กำลังอัดของเครื่องยนต์ที่เหมาะสม เพื่อไม่ให้มันพัง
    แล้วจูนเนอร์ถึงจะกำหนด Spec ของที่จะนำไปประกอบเครื่อง ตามรายการที่พี่โอแนะนำ ได้ครับ

4. kiva

128
    1
    0
    1. ตอนนี้หัวฉีดเดิมอยู่ครับ
    2. เปลี่ยนเป็นwalbo แล้วครับแต่ไม่รู้แรงดันเท่าไรครับ
    3. เรกูเรตเปลี่ยนเป็นของsard แล้วครับ
    4. เพิ่งเปลี่ยนลูกมาครับ เดี๋ยวไปดูบิลก่อนครับไม่รู้ว่าเปลี่ยนหรือเปล่าครับ
    5. อินเตอร์เปลี่ยนแล้วครับ
    6. ท่อทางเดินอากาศต่างๆเดินใหม่หมดแล้วครับ

5. kiva

128
    1
    0
    เอาไว้ใช้ขับธรรมดาทั่วๆไปครับ บูสท์ไม่ต้องมากครับ ใช้น้ำมันทั้ง 95 และ โซฮอลส์ 95 ครับ แต่เทอร์โบตัวนี้มันเปลี่ยนใส่ได้เลยใช่หรือเปล่าครับ :D

6. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    ต้องขึ้นเขาใหม่ครับ

7. polototo

polototo New Member Member

761
    5
    0
    มีกล่องจูนด้วยก็จะแหล่ม

8. kiva

128
    1
    0
    ขึ้นเขาใหม่ใส่เวสเกตด้วยใช่หรือเปล่าครับ:D

9. kiva

128
    1
    0
    ตอนนี้ใส่ f con v pro อยู่ครับ :D

10. polototo

polototo New Member Member

761
    5
    0
    3037s ขึ้นเขาใส่เวสเกตด้วย
    แต่ถ้า 3037 pros มีเกตกระป๋องมาไห้

---------- Post added at 20:54:47 ---------- Previous post was at 20:54:30 ----------

3037s ขึ้นเขาใส่เวสเกตด้วย
    แต่ถ้า 3037 pros มีเกตกระป๋องมาไห้

11. -DeW-(RR)

-DeW-(RR) Active Member Moderator VIP

1,492
    21
    38
    ทุกอย่าง โอเค จัดเขาใหม่ เวสเกต แยก ท่อต้องแก้ ด้วย คับ

หัวฉีด 560 พไม่พอแน่ ถ้าบูสมากๆ และ ก็แคม อีก อย่าง 1 มีมาละ ตื๊ดๆเลย

---------- Post added at 21:05:23 ---------- Previous post was at 21:05:15 ----------

ทุกอย่าง โอเค จัดเขาใหม่ เวสเกต แยก ท่อต้องแก้ ด้วย คับ

หัวฉีด 560 พไม่พอแน่ ถ้าบูสมากๆ และ ก็แคม อีก อย่าง 1 มีมาละ ตื๊ดๆเลย

12. kiva

128
    1
    0
    อยากบูสต์โลว์สัก 1 ครับ ส่วนhigh 1.5 ก็พอครับ ตอนนี้ใช้ hks 272 อยู่ครับ ท่อแก้ยังไงหรือครับ เดินท่อใหม่หรืออะไรครับ :D

13. -DeW-(RR)

-DeW-(RR) Active Member Moderator VIP

1,492
    21
    38
    น่าจะเดินท่อใหม่ คับ เพราะยังไง ขึ้นเขา เปลี่ยนโบใหม่ ท่อไม่อยู่ ตำแหนงเดิมแน่ๆคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้