อยากจะถามเกี่ยวกับสปิงโหลดคับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย platongtato, 31 มกราคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. platongtato

platongtato New Member Member

118
    4
    0
    เราจะรู้ได้ยังว่าสปิงโหลดที่เราซื่อ(มือสอง)มันโหลดกี่นิ้ว
    แล้วความแข็งอ่อนเท่าไหร่จะดูได้จากไหนครับ(คนขายก็ไม่รู้เรื่อง)
    แบบว่าที่ตัวสปิงยังพอมีตัวเลขบอกค่าอยู่ แต่ผมดูไม่เป็นช้วยแนะนำนิดนึงครับ

อีกเรื่องครับ
    จำเป็นมั่ยครับที่ว่าใส่สปิงโหลดแล้วต้องทำให้โช๊คแข็งขึ้นตามไปด้วยด้วย
    อันนี่ผมไม่เข้าใจว่าทำไม ก็แค่สปิงมันลดลงมาแค่นั้นไม่เห็นจะเกี่ยวอะไรกับโช๊คเลย
    แล้วก็มีหลายๆคนชอบพูดติดปากว่า ใส่สปิงโหลดทำให้โช๊คเดิมเสีย!!
    สปิงโหลดใส่โช๊คเดิมไม่ได้หรอครับ

ปล. ตอนนี่ผมใส่สปิงโหลดนิ้วครึ่งอยู่กับโช๊คที่อัดน้ำมันแข็งมากๆใช้มาปีกว่าแล้ว
    รู้สึงว่าหนึ่งปีที่ผ่านมารถจะกินช่วงล่างมากเลย กำลังคิดจะเปลียนใส่โช๊คเดิมอยู่
    แต่ขอลองหาข้อมูลจากพี่ๆดูก่อนครับ

2. ARTO940

ARTO940 New Member Member

372
    37
    0
    โหลดกี่นิ้ว คงบอกยากนอกจะจะเช็คจากตัวแทนหรือบริษัทแม่
    แต่ความแข็งก็เช็คได้จากค่า K ซึ่งก็ต้องถามตัวแทนหรือบริษัทแม่อีก

ส่วนเรื่องโช้ค ถ้าสปริงมีค่า K สูงขึ้น แรงดีดก็จะสูงขึ้น โช้คเดิมไม่หนืด ก็จะหน่วงการเต้นของสปริงไม่ได้ สรุปรถจะเด้งๆ
    ควรจะหาโช้คที่มีความหนืดขึ้นครับ

3. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    สปริงโหลดความยาวของสปริงจะสั้น เมื่อนำมาใส่กับโช้คเดิมๆที่แกนยาว+สปริงที่สั้นลง มันจะทำให้แกนโช้คยันได้ครับ เวลาลงหลุมแรงๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้