รบกวนสอบถามการส่งของแบบ " พัสดุเก็บเงินปลายทาง (พ.ก.ง.) " มีข้อดี-ข้อเสียอย่างไรบ้างครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Takata, 15 มกราคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    การส่งของทางวิธีนี้มี ข้อดี-ข้อเสีย อย่างไรบ้างครับ เช่น การชำระเงินเป็นอย่างไร เราจะเชื่อใจผู้รับได้แค่ไหน ถ้าเกิดการผิดพลาดในการส่งต้องทำยังไง ผู้รับสามารถจะโกงได้หรือเปล่า สรุปว่าวิธีการส่งของแบบนี้เชื่อใจได้ 100% เลยหรือเปล่าครับ อะไรทำนองนี้อ่ะครับ

รบกวนพี่ๆเพื่อนๆที่มีประสบการณ์ในการส่งของแบบนี้มาช่วยบอกหน่อยนะครับ ขอบคุณมากๆครับ

TankEk ถูกใจสิ่งนี้
  2. innocent

innocent New Member Member

514
    73
    0
    ข้อดีคือ ผู้รับของไม่โดนโกงเงินอะคับ เพราะ เวลาเราจะเอาของออกจากไปรษณี มันต้องจ่ายตังก่อน ค่อยเอาของมาเปิดดู
    ข้อเสียคือ ผู้ส่งไปให้ลูกค้า : ก็เสียเวลาเสียค่าน้ำมันเหมือนกันนะ(บ้านผมไกลไปรษณี) เพราะ ต้องขับรถไปส่งของไปรษณี เสร็จแล้วต้องรอผู้รับจ่ายตังก่อน แล้วไปรษณีจะส่งใบมาให้ผู้ส่งไปรับเงิน

ปล.อันนี้ไม่รู้นะ ว่าผู้รับสามารถเปิดของดูได้ก่อนเปล่า ถ้าเปิดไม่ได้ต้องจ่ายตังก่อนถึงเปิดดูของได้ อันนี้ก็เสียวอยูเหมือนกันนะ

แต่ผมว่าวิธีนี้ก็แฟร์ๆดีนะ เพราะโอกาศโดนโกงมันน้อยกว่า โอนไปก่อนเลย ^^

---------- Post added at 20:09:49 ---------- Previous post was at 20:09:25 ----------

ข้อดีคือ ผู้รับของไม่โดนโกงเงินอะคับ เพราะ เวลาเราจะเอาของออกจากไปรษณี มันต้องจ่ายตังก่อน ค่อยเอาของมาเปิดดู
    ข้อเสียคือ ผู้ส่งไปให้ลูกค้า : ก็เสียเวลาเสียค่าน้ำมันเหมือนกันนะ(บ้านผมไกลไปรษณี) เพราะ ต้องขับรถไปส่งของไปรษณี เสร็จแล้วต้องรอผู้รับจ่ายตังก่อน แล้วไปรษณีจะส่งใบมาให้ผู้ส่งไปรับเงิน

ปล.อันนี้ไม่รู้นะ ว่าผู้รับสามารถเปิดของดูได้ก่อนเปล่า ถ้าเปิดไม่ได้ต้องจ่ายตังก่อนถึงเปิดดูของได้ อันนี้ก็เสียวอยูเหมือนกันนะ

แต่ผมว่าวิธีนี้ก็แฟร์ๆดีนะ เพราะโอกาศโดนโกงมันน้อยกว่า โอนไปก่อนเลย ^^

Takata ถูกใจสิ่งนี้
  3. End Motor Sport

End Motor Sport Active Member Member

652
    34
    28
    ผม ก้อ กลัวๆ อยู่เหมือนกัน เพราะ จะ สั่ง ของ จาก ในเว็บ

กลัว ว่า จ่าย ตัง แล้ว มา เปิด ที่ บ้าน ( ในกรณีที่ไม่ได้เปิดที่ไปรษณี )

เจอ เป็น ก้อนหิน คง เซ็ง อิอิ

4. ไทไดมารู

ไทไดมารู New Member Member

15
    2
    0
    สำหรับผมข้อดีหาไม่เจอ เจอแต่ข้อเสีย ถ้าคนซื้อไม่เอาก็เสียเงินฟรีเสียเวลา แต่อย่างว่าเป็นคนซื้อก็ต้องการความชัวร์แน่นอน ผมว่าโอนเงินมา ส่งของไปสะดวกที่สุดแล้ว การที่จะซื้ออะไรก็ดูเครเดตคนขายหน่อยก็ดี อย่าเห็นแก่ของถูก โอนเงินไปไม่เห็นของ ต้องมาคอยลุ่นว่าของจะดีจะเสียหรือป่าว กับเสียเพิ่มนิดหน่อยเห็นของสบายใจกว่ากันเยอะ

5. *+* โต้ง *+*

*+* โต้ง *+* New Member Member

1,306
    29
    0
    ผมขายของผมไม่ส่ง __พกง. ให้ใครแล้วครับ

ส่งไปแล้วไม่มารับ ไม่รู้ว่าป่วน ไม่เอา หรืออะไร ของก็ต้องดองอยู่ที่โน่น 15 วัน แล้วก็คิดดูว่ากว่ามันจะกลับมา

สรุปถ้าไกล ก็ใช้เวลาเกือบเดือน กับความเสี่ยงที่จะเสียหายอีก

โดนมาแล้วรอบนึง เข็ด~

6. Peachey

Peachey Active Member Member

386
    28
    28
    ข้อเสีย
    ช้ามาก
    คนสั่งชอบไม่มารับของ
    ไปรษร์ไม่ส่งใบแจ้งไปยังลูกค้า

7. dek_rayum

dek_rayum New Member VIP

1,720
    21
    0
    เคยโดนแบบลูกค้าได้ของแล้ว แต่เราไม่ได้รับเงินป่าวหล่ะครับ ถ้ายังไม่เคยก็จะบอกว่า ผมเคยโดนมาแล้ว ส่งของให้ลูกค้าไปแต่ไม่มีใบเสร็จให้ไปรับเงิน พอไปถามหาเค้าก็พูดแต่ไม่เห็นมี เซงเลยครับ

8. TUMKUNG_naraka

TUMKUNG_naraka New Member Member

2,916
    182
    0
    " เตือน!!! ระวังภัย พกง โดนมาแล้วหลายราย "

ผมได้ขายกล้องผ่านทางไปรษณีย์....แต่ไม่ขอระบุนะครับว่าที่ไหน เพราะรวมๆแล้วมันคือไปรษณีย์ไทย โดย ผมได้ส่งของไปแล้วให้เก็บเงินปลายทาง ของได้ถึงมือนาย......เรียบร้อยและจ่ายเงินถูกต้องตามจำนวน
    แต่วันที่ผมไปรับเงิน....ทางไปรษณีย์ กลับบอกว่ามีคนมารับไปแล้ว

ผมทำอะไรไม่ได้เลยเพราะเค้ามีหลักฐานการรับของทุกอย่าง
    ผมคิดว่าเป็นคนในนั่นแหละ ที่จะสามารถทำเอกสารขึ้นมาได้ เงินจำนวนมากหมือนกัน มันคงเอาไปแบ่งกันในนั้น.......ถึงช่วยกันปิดปาก
    อยากฝากบอก.....พี่ๆ....น้องนะครับ พกง ที่เราเคยไว้ใจแต่เดี๋ยวนี้ไม่ปลอดภัยอีกแล้ว
    รู้สึกว่าจะโดนกันมาเยอะมากๆ และไม่รู้จะไปร้องเรียนที่ไหนดี

และอีกกรณี อันนี้เกิดขึ้นกับเพื่อน
    ซื้อของทางอินเตอร์เน็ตนั่นแหละ พอของส่งมาถึง(พกง) ไม่มีของภายในกล่อง กล่องมีรอยกรีด และถูกแพ็คตามปกติ
    แต่ของมันไม่ค่อยแพงเท่าไหร่เลยไม่เป็นไร ...อันนี้ก็น่าจะเป็นฝีมือ ไปร......... อีกเหมือนกัน

ระวังด้วยละกันนะครับ
    ผมว่าส่ง EMS คงดีที่สุดถึงไวปลอดภัยแถมยังรับประกันสินค้าด้วย

http://www.taklong.com/camera/s-ca.php?No=78046

9. EK_Shinoda

EK_Shinoda New Member Member

1,125
    14
    0
    มีทั้งดีและัเสีย

ดี คือ ไม่ต้องกลัวเรื่องโอนเงิน

เสีย รับของแล้วของในกล่องคืออะไร แกะดูก่อนไม่ได้ ส่งแล้วไม่มีใครไปรับ เสียค่าส่งฟรี

10. impressza

impressza New Member Member

7
    1
    0
    พี่ๆข้างบนตอบหมดแล้ว

ส่วนของผมถ้ารู้สึกว่านานเกินไปก็จะโทรไปถามว่าไปรับของหรือยัง ถ้าไม่ได้รับจดหมายแจ้ง ก็แจ้งเลขที่EMSไปเลย เพื่อให้เค้ารีบไปรับ จะได้ไม่เกิน15วัน

แต่ก็เจอเหมือนกัน โทรไปตามคนซื้อแล้วว่าให้รีบไปเอาของ เดี๋ยวของตีกลับ และแล้วตีกลับมาจิงๆ ผมไม่สนใจ โทรด่าแมร่งเลย(ตอนรับสายเหมือนเพิ่งจะตื่นนอน) เสียค่าส่งโดยที่ไม่ได้อะไร แล้ววางโทรสับกระแทกไป

สั่งแล้ว โทรตามแล้ว เจือกบอกหน้าตาเฉยว่ายังไม่ได้ไปเอา

แต่ต้องนี้ผมก็ส่งพกง.อยู่น่ะ เผื่อความสะบายใจของลูกค้าที่ต้องการซื้อจิงๆ

11. ELeven Racing

ELeven Racing New Member VIP

373
    3
    0
    .............มาสืบ เผื่อจะได้ใช้ส่งของให้ลูกค้า

12. กล้วย910

กล้วย910 Well-Known Member Super Moderator VIP

3,146
    41
    48
    จากที่เคยส่ง พกง. มา ยังไม่เคยเจอปัญหาแบบความเห็นข้างบนครับ
    ข้อดีก็คือ ของถึงมือผู้รับ แล้วผู้รับถึงจะจ่ายเงิน
    ข้อเสียก็คือ ผู้ส่ง เสียค่าส่งที่ต้นทาง + ค่าน้ำมัน ค่าเดินทางไปไปรษณีย์ ถ้าเลือกส่งธนาณัติแบบ EMS ก็เสียค่าธรรมเนียมเพิ่มอีก แต่ถ้าเลือกธนาณัติธรรมดา อย่างน้อยก็อาทิตย์นึงกว่าจะมาถึง แถมต้องไปขึ้นเงินที่ไปรษณีย์อีกรอบ

จะเลือกส่งให้เฉพาะลูกค้าที่อยู่ต่างจังหวัดเท่านั้นน่ะครับ

แต่ยังไม่เคยเจอว่า ของชำรุด ผู้รับไม่ได้ของ หรือของตีกลับมานี่ ยังไม่เจอครับ

13. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    เวลาผมส่งของให้ลูกค้าผมไม่เคยส่งแบบ พกง. เลยคับ ด้วยข้อเสียหลายๆอย่างและความยุ่งยากที่พี่ๆด้านบนแจ้งไปคับ

จิงๆแล้วถ้าเรา credit ดีนะคับ เก็บเงินก่อนแล้วส่งของให้ลูกค้าตรงตามวันและเวลาที่นัดไว้ แค่นี้จบเลยคับ ผมว่ามันง่ายๆทั้งสองฝ่ายคับ แต่บางทีลูกค้าอาจจะไม่เชื่อใจ ตรงนี้แหละที่มันแยกระหว่างคนขายที่ credit ดีกับไม่ดีคับ ขอให้โชคดีคับ

ปล. บางทีผมสั่งของจากอเมริกาเข้ามาให้ลูกค้า มัดจำเป็นแสนๆ หรือบางทีจ่ายเต็มจำนวนก่อนเลย ลูกค้ายังโอเคเลยคับ ผมว่าของแบบนี้มันอยู่ที่คนขายจิงๆ

14. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    อืมมีทั้งข้อดีและข้อเสียจริงๆคับ

15. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    ขอบคุณทุกๆท่านมากนะครับที่มาช่วยเล่าประสบการณ์ให้ฟัง แต่ในการซื้อ-ขายครั้งนี้ต้องบอกก่อนเลยครับว่าตัวผมเองเป็นผู้ขายครับและก็ไม่เคยซื้อ-ขายของแบบที่ต้องส่งของไปตจว.เลยครับ และในครั้งนี้ไม่มีเรื่องของเครดิตมาเกี่ยวข้องเลยอีกด้วยครับ จึงต้องใช้วิจารณญาณโดยส่วนตัวล้วนๆผมจึงไม่มั่นใจว่ามันจะสำเร็จลุล่วงไปด้วยดีหรือไม่เท่านั้นเองครับ ยังไงก็ขอขอบคุณอีกครั้งด้วยครับ

*หรือท่านใดที่คิดว่าถ้าหากอยู่ในกรณีแบบผมจะทำอย่างไรก็ช่วยเป็นแนวทางในการตัดสินใจให้ผมด้วยก็จะขอบพระคุณอย่างสูงด้วยครับ

:D

16. Benz2d

Benz2d New Member Member

14
    1
    3
    เสียมากกว่าดีครับ รับของแล้ว(จ่ายเงินแล้ว)ถึงจะแกะกล่องได้ ถ้าโดนโกงส่งของไม่ตรงแจ้งตรงนั้นได้เลยครับเค้าจะระบุยัง
    ไปรณีย์ที่ผู้ส่งต้องไปขึ้นเงินว่าสินค้ามีปัญหาวันที่มันมารับเงินมันก็จะโดนครับโกงไม่ได้แน่นอน(แต่กว่าจะได้เงินคืนนานจนลูกบวชครับ)
    แต่คิดในทางของผู้ส่ง แน่นอนถ้าขายของโดยรีบใช้เงินนะ เจอพวกตอนจะให้ส่งนี้รบเร้าส่งมาเลยๆๆ ส่งมายังๆๆๆ พอเราส่ง
    ไอ้สราด...ด ไม่ไปเอาเว้ย... ย กว่าของจะตีกลับต้องรอ15วัน รึมากกว่านั้นครับ ตีกลับก็จะตีมาที่ไปรณีย์ที่เราส่ง แล้วเขาจะตีใบ พกง.
    มาที่อยู่เรา ว่าให้ไปรับของคืน รวมทั้งจ่ายค่าดำเนินการทั้งหมดด้วย เยสเข้ อย่างเซ็งครับ โดนมากับตัวแล้ว
    เป็นการส่งของที่ผู้รับคุ้มค่ามาก..... กกก กว่าผู้ส่งครับ

17. City_me_D

City_me_D New Member Member

1,249
    15
    0
    เคยสั่งซื้อเบาะ type R +รางแท้ ราคา 20000 บาท จากจังหวัด น่าน
    เจ้าของบอกต้องโอนเงินเต็มจำนวน แล้วถึงส่งให้... เคลียดครับ อยากได้ก็อยากได้ ก้ตัดสินใจโอนเงินไป
    คนขายเค้าแพ็คใส่กล่องตู้เย็นมาให้ ของจะมาถึงกรุงเทพ 2-3วัน ส่ง EMS พอโอนเงิน เราต้องขอรหัส การจัดส่งทางไปรษณีย์
    เพื่อให้เราสามารถตรวจสอบได้ว่าของตอนนี้เดินทางอยู่จังหวัดไหนแล้ว
    ผมไปรับของเองที่ไปรษณีย์ครับ ...........เล่นนอนไม่หลับหลายวัน
    แต่ที่รู้สึกแปลกๆกับไปรษณีย์คือ ตอนเราไปรับของ พนักงานอยากรู้อยากเห็นมากครับ
    ว่าในกล่องคืออะไร? คือถ้าผมไม่มารับเอง เค้าคงแกะดูชัวร์

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 มกราคม 2010
  18. Pom-AWD

Pom-AWD New Member Member

353
    9
    0
    ถึงแม้ว่าต้องลุ้นทุกครั้งที่แกะกล่องหลังจากจ่ายเงินไปแล้ว
    แต่ผมก็ชอบสั่งของส่ง พกง. นี่แหละ
    ผมว่า win-win ทั้งสองฝ่ายดี

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้