สอบถาม เรื่องcamber ล้อหน้ารถขับหน้า ติด -

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย ++GofZz_SCEPTER++, 15 มกราคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ++GofZz_SCEPTER++

++GofZz_SCEPTER++ Well-Known Member VIP

1,083
    27
    48
    พอดีรถผมล้อหน้ามันพอดีกับซุ้มเเต่ยากโหลดหน้าลงอีก เลยต้องการตั้งcamber ให้เวลาโช๊คยุบตัวเเล้วมันไม่ติดซุ้ม เลยลองถามร้านตั้งศูนย์ว่าจะต้องตั้งหลบประมาณเท่าไหร่ถึงจะหลบซุ้มพ้น เค้าบอกประมาณ -2 เเต่จะกินยางมาก เเต่ผมเคยได้ยินว่าถ้าไม่เกิน -2 กินยางเเต่น้อยมาก เลยยังไม่ได้ให้เค้าตั้ง

เลยอยากทราบข้อมูล ว่าจะตั้งได้มากที่สุดประมาณ - เท่าไหร่ครับ ที่จะไม่ให้กินยางมากเกินไปครับ

รถขับหน้า เเม็คกว้าง 8.5 ขอบ18 ยาง 235/40/18 ครับ

ขอบคุญสําหรับทุกคําตอบครับ:D:D:D:D

2. Thep Modify

Thep Modify New Member Member

174
    0
    0
    ลองจาก -1 ก่อนก็ได้มั้งครับ แล้วค่อยๆดูว่ามันได้หรือยัง

อาศัยกลับยางบ่อยๆเอาครับ

3. prototype01

prototype01 Active Member Privilege

800
    47
    28
    ค่อยๆ ลบ ครับ แล้วไปลองวิ่งดู เอาแค่หลบพ้นก็พอ

4. EK_Shinoda

EK_Shinoda New Member Member

1,125
    14
    0
  5. ++GofZz_SCEPTER++

++GofZz_SCEPTER++ Well-Known Member VIP

1,083
    27
    48
    เเล้วมันจะกินยางมากรึเปล่าครับ เพราะรถผมมันกลับยางไม่ได้ยางมันมี inside outside ครับ

6. ZeemaiiBuzzer

ZeemaiiBuzzer Member Member

199
    4
    18
    จะให้หลบซุ้ม -1 คงไม่พออะคับ ต้อง -3 ขึ้นไป ด้วยหน้ายางที่กว้างอีก ไอ้กินในมันกินไวแน่นอนคับ แบบใช้สักเดือนหันล้อ ออกมา โล้นไปแบบเห็น ๆ คับยิ่งถ้าเครื่องแรงไม่มีเหลือคับ ลองอีกวิธีนึงคือใช้สเปคยางเล็กลงหลบเอา เป็นสัก 225/40 คับ

7. ถ้า -2 แล้วพ้นจริง ๆ ก็ไม่น่ากลัวเท่าไหร่ครับ ยังไม่ถือว่าเยอะเพราะรถผมก็ -2 แต่ยาง
    ขอบ 16 นะครับ ไม่รู้ว่าถ้าเป็นขอบ 18 มันจะกินยางต่างกันเยอะไหม ยังไงก็ต้องลอง

8. superchamp

superchamp Member Member

277
    1
    18
    -2 หรือ -3 ถึงจะเห็นความแตกต่างคับ เรื่องกินยางก็พอได้คับ จากที่เคย -3 แต่วิ่งเร็ว พวงมาลัยจะไวนิดนึง

9. ติ๊ต่าง

ติ๊ต่าง New Member Privilege

801
    32
    0
    ดึงโป่งทำไวด์บอดี้แทนมั้ยล่ะครับ จะได้ไม่ต้องไปยุ่มย่ามกับแคมเบอร์ :D

แต่แน่นอนว่าเสียอีกหลายตังค์ครับ :confused:

10. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    ผมว่า -2 ก็พอทนไม่น่ากลัวเท่าไรครับถ้ามันไม่ติดซุ้ม แต่ถ้าเกินกว่า -2 มันจะเริ่มเยอะและกินยางจนเห็นได้ชัดเลยอ่ะครับ

11. [ Da Vinci Code ]

[ Da Vinci Code ] New Member Member

685
    63
    0
    มายืนยันอีกเสียงครับ รถผม -2 นิดๆ แต่พาวเวอร์ไม่มีหน่วงตอนความเร็วสูงครับ

เวลาขับเร็วๆหน้าไวมากๆ

12. GAP_B11

GAP_B11 Well-Known Member VIP

6,314
    95
    48
    ยังไม่เตี้ยอีกหรอนั่นอ่ะ - -

13. Nat_mo

Nat_mo Member Moderator VIP

781
    15
    18
    โห กะเอา แบบอมๆเลยเหรอเนี่ย

ปล.มารอหาความรู้เหมือนกัน

14. MasTer Of JOLT SPORT.

MasTer Of JOLT SPORT. New Member Member

1,640
    38
    0
    -2 ผมว่าก็ไม่กินยางเยอะนะครับ
    กินเยอะไม่เยอะขึ้นอยู่กับว่าเราขับบ่อยไหม<ใช้งานทุกวันขับขับแทบทั้งวัน>แบบนี้ก็กินหละครับ
    มีอีกอย่างครับปรับเซ็ทโช้คอัฟให้แข็งหรือยุบตัวน้อย หรือรองยางกันกระแทกเพิ่มเข้าไป ก็น่าจะช่วยได้นะครับ

15. Populaz

Populaz New Member Member

4,970
    25
    0
    เอาโป่งหน้ากูไปใส่มะ :D

16. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
    ยิ่ง - เยอะหน้ายิ่งไวเหรอครับ

17. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ได้ความรู้ดีคับ ++

18. athlon1400

athlon1400 New Member Member

429
    8
    0
    พื้นที่หน้ายางสัมผัสถนนมันน้อยลงอะครับ พอแรงเสียดทานน้อยมันก็เลยเหมือนไวขึ้นอ่ะครับ

แต่ถ้าแบะขนาดนั้นผมกลัวเรื่องเบรคไม่อยู่มากกว่านะ

19. GAP_B11

6,314
    95
    48
    ทำหัวเคฟล่าดีกว่ามั้ง

20. Populaz

Populaz New Member Member

4,970
    25
    0
    หัวคนขับชิมิ :D

21. GAP_B11

6,314
    95
    48

55555555555555

22. ++GofZz_SCEPTER++

1,083
    27
    48
    เดี๊ยวจะลอง-2 ดูครับ ถ้าไม่พอจะจับยัดร้านไฟเบอร์เลยครับ

ขอบคุญทุกท่านนะครับ

23. lancerck4

lancerck4 Well-Known Member Member

2,280
    52
    48
    ตะก่อนตอนเล่นจิมคาน่าผมตั้ง -3 ใช้ทุกวัน มันก้อไม่กินยางสักเท่าไหร่อ่ะคับ

ถ้า........ ไม่ออกตัวล้อฟรีมาก จะกินไม่กินอยู่ที่ออกตัวนี่แหละคับถ้าออกแรงๆๆมันก้อกินแน่ๆๆ

24. superchamp

superchamp Member Member

277
    1
    18
    เห็นด้วยคับ ตอนที่ผมใช้ ก็ใช้งานประจำ -3 เพราะเล่นจิมคาน่าเหมือนกัน ก็โอเคนะคับ ตอนนั้นใช้ก็มีแค่พวงมาลัยจะไว อย่างที่บอกไป กินยางก็นานพอควรอ่ะคับ กว่าจะเห็นว่ามันหายไป เรื่องเบรคคับเพราะตอนนั้น ทั้งเล่นจิม ใช้งาน รับสาวๆๆ อิอิอิอิ ก็เบรคปกติดีคับ มีหน้าไวนิดนึง
    เพราะ - 3 มันไม่ได้แบะเข้าเยอะมาเท่าพวกรถ drift ที่ลบเยอะๆๆ ลองไปคุยกะพี่หนึ่งราชาแม๊กคับ
    อยากได้แบบไหน เดี๋ยวพี่เค้าจัดให้คับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้