สงสัยเกี่ยวกับการเช็คโค้ดไฟ Engine ครับ

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย aukpr, 13 มกราคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. aukpr

aukpr New Member Member

261
    0
    0
    คือว่ารถผมตอนนี้ไฟ Engine มันโชว์ขึ้นมาค้างตั้งแต่บิดกุณแจเปิดระบบไฟฟ้าเลยครับ ไม่ทราบว่าสามารถเช็คโค้ดโดยไม่ต้องสตาร์ทเครื่องได้หรือเปล่าครับ แล้ววิธีเช็คกับตำแหน่งของสายที่จะต้อง จั๊ม เำพื่อดูโค้ดนั้นเหมือนกับรุ่น 4 ประตูหรือเปล่าครับ และหากพบสาเหตุแล้วผมสามารถแก้ไขได้เป็นปกติแล้วไฟมันจะดับไปเองหรือต้่องทำให้มันดับไปครับ

2. Nung_Maesot

Nung_Maesot New Member Member

831
    2
    0
    ถึงจะติดค้างตลอดแต่เวลาจั๊มสายไฟไปแล้ว มันจะอ่านโค้ดออกมาคับ ตำแหน่งสายไฟที่เดียวกันคับ

3. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    เจอปัญหาแล้วเปลี่ยนเสร็จแล้ว ถอดขั้วแบตไว้สัก 10 นาที เพื่อล้างข้อมูลเก่าออกด้วยครับ

4. aukpr

261
    0
    0
    ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวจะลองทำดูครับ

5. คุล

คุล New Member Member

1,056
    1
    0
  6. aukpr

261
    0
    0
    ขอบคุณ คุณ Bask มากครับ ตอบทุกข้อสงสัยกระจ่างเลย

7. aukpr

261
    0
    0
    ไปลองเช็คเองดูแล้วครับ กระพริบสั้น 1 ครั้ง เว้นประมาณ 2 วินาที กระพริบยาว 4 ครั้ง สั้นอีก 1 ครั้ง จะใช่โค้ด 01 กับ 41 หรือเปล่าครับ ตรง Heated oxygen sensor A กับ Heated oxygen sensor heater มันใช่ตรงคอท่อไอเสียหรือเปล่าครับ ผมลองถอดมันออกแล้วลองเช็คโค้ดอีกรอบมันก็ขึ้นเหมือนเดิมครับแสดงว่าถูกจุดแล้วใช่เปล่าครับ แล้วเวลาเช็คความต้านทานที่เซ็นเซอร์นั้นถอดออกมาวัดที่ connector ของตัวเซ็นเซอร์หรือตัวที่จะไปเข้ากล่องควบคุมครับ พอดีพึ่งลองเช็คครั้งแรกครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้