ฟิวส์ขาดดดบ่อยๆ

การสนทนาใน 'Nalam Club' เริ่มโดย hinata, 23 มกราคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. hinata

hinata New Member Member

303
    0
    0
    ฟิวส์ไฟเบรคขาดดดบ่อยๆมากๆครับ ตำแหน่งตรงใต้พวงมาลัย วันนี้เพึ่งสังเกตว่า เปิดเพลงฟังอยู่ ซักพักเครื่องเล่น Cd ดับแล้วก็ติดเอง หลังจากนั้น ไฟเบรคขาดเลย ไม่รู้ว่า ไฟช็อค ไฟรั่วตรงไหนหรือปล่าว :cry:

ทำให้ผมต้องเปลี่ยน ฟิวส์ไฟเบรค ที่ใต้พวงมาลัย (ตอนแรก ฟิวส์ไฟเบรคตรงห้องเครื่องขาดบ่อย ให้ช่างไปทำ ตอนนี้เลยกลายเป็นตรงใต้พวงมาลัยขาดบ่อยแทน)
    ไว้ถ้ามีเวลาอยากให้ช่างไปไล่สายดูว่าตรงไหนช็อค ตรงรั่ว แต่ตอนนี้ยังไม่มีเวลา

เลย จะแก้ไขปัญหาที่ปลายเหตุโดย ถ้าผมใช้ฟิวส์ แอมป์ เกิน(ฟิวส์ที่ขาดบ่อย มัน 15a ถ้าผมใส่ 20a) จะทำให้ขาดยากขึ้้น หรือ มีผลอะไรกับฟิวส์นั้นๆหรือปล่าวครับ

ขออถัยนะครับ ยาวหน่อย แหะๆ ขอบคุณครับ :)

2. thot_thot

thot_thot New Member Member

23
    0
    0
    การแก้ไขปัญหาในลักษณะนั้นจะทำให้เกิดผลเสียกับระบบไฟนะครับ เนื่องจากการเพิ่มขนาดของฟิวส์มากเกินพิกัดของสาย หากเกิดการช๊อตในวงจรขึ้นจะทำให้ฟิวส์ไม่ขาดแต่สายไฟจะทนกำลังไฟฟ้าที่ช๊อตอยู่ไม่ไหวและจะทำให้สายไฟไหม้แทน ซึ้งถ้าเกิดในบริเวณที่ใกล้กับเชื้อเพลิงอาจทำให้เกิดไฟไหม้ขึ้นได้ครับ (จะเป็นลักษณะเดียวกับฮีตเตอร์ในเตาอบหรือเครื่องปิ้งขนมปังประมาณนั้นครับ)

ปล.ทางที่ดีค่อยๆหาจุดที่ช๊อตก่อนดีกว่าครับ

3. samasun_007

samasun_007 New Member Member

35
    0
    0
    ผมว่ารีบทำเถอะครับอันตรายให้ร้านไฟฟ้ารถยนต์ก์ได้จบเลยปลอดภัยกว่า

4. hinata

hinata New Member Member

303
    0
    0
    แหะๆ ขอบคุณทุกๆความเห็นมากครับ ^ ^

5. OoyNalaemKorat

OoyNalaemKorat New Member Member

670
    4
    0
    เกาให้ถูกที่คัน มันไม่คันจะไปเกาทำไม คงเข้าใจนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้