ใครเคย เอา กันความร้อน หลังคา(บ้าน) มาปูรอบคันรถมั่งเป่าครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย kooljo, 10 มกราคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. kooljo

kooljo New Member Member

516
    18
    0
    เผอิญว่า รถชน เปลี่ยนกระโปรงหน้า ....... เสร็จแล้ว เลยต้องวิ่งหาซื้อ กันความร้อน กระโปรงรถยนต์

ไปเดิน Autobac มา ........... ราคาแผ่นละ 2700 บาท ซึ่งแผ่นเดียวก็ปะได้แค่ กระโปรงหน้าเท่านั้น ...... แม่เจ้า....นึกว่า 500-600 บาท เลยเก็บไว้เงินเดือนออกก่อนดีกว่า

ก่อนกลับบ้าน แวะ HomePro ไปดูไขควง ....... เดินผ่าน เห็นที่กันความร้อนรุ่นใหม่....

มันเป็นแบบ พลาสติก (แบบเม็ดๆที่เด็กกดเล่น) + อลูมิเนียมฟอลย์ ... ซึ่งต่างกับแบบเก่า คือ ไฟเบอร์..

แผ่นประมาณ 36 ตารางเมตร ขายแค่ 1300-1400 บาท ......... แต่

มีใครเคย เอาไปใช้ปูรอบรถมั่งเป่าครับ...........

ประโยชน์ที่คาดว่าน่าจะได้
    1. เก็บเสียง ? เพราะมันเป็นแผ่นพลาสติก โพลีเมอร์.....
    2. กันความร้อน ? มันน่าจะกันได้ละน่า บ้านมันยังกันได้เลย แถมยังเคลมว่า กันความร้อนได้ 95% เลยทีเดียว ...... ประหยัดไฟฟ้าในบ้านลง 45%
    3. เบามากครับ เมื่อเทียบกับแผ่นแดมป์ เสียง ยิ่งห่างไกล เพราะอันนี้ม้วนใหญ่ๆ ยกขึ้นได้เลยอะ

เอาไงดีพี่น้อง มีใครเคยซื้อมาทำเป่า อยากได้เงียบๆ แบบรถเบนซ์ซะด้วย

2. Step-Divinity

Step-Divinity New Member Member

3,737
    590
    0
    ถ้าจะเอามาใช้กับฝาโปรงหน้าผมว่าไม่ดีแน่ๆๆเลย แต่ถ้าเอามาใช้บุประตู เก็บเสียงอันนี้ไม่แน่ใจ แต่ส่วนตัวผมว่ามันน่าจะช่วยได้ไม่เยอะ
    เพราะว่าของที่เคยเห็นใช้กับแผงประตูดูมันแน่นมากๆๆเลยอะ
    รอผู้รู้ดีกว่าค้าบบบบ

3. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    ผมว่าแทนที่ความร้อนในห้องเครื่องจะระบายผ่านฝากระโปรง

กลายเป็นเตาอบไปอีก

4. art-HB12

art-HB12 New Member Member

535
    10
    0
    ..!

ใส่ใต้หลังคา น่าจะกันความร้อนได้ดีนะ:D

5. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    หา ที่มันใช้กับรถยนต์ดีกว่านะครับ
    แค่ไม่ให้มันร้อน ฝากระโปรงเวลาจับแค่นั้นเอง
    ร้านอะไหล่ มี 2 แบบ
    แบบถูก เป็นสีดำ หนาๆ กันความร้อน
    แบบ สีเงิน บางกว่า กันความร้อน แพงกว่ากันหน่อย ม้วนหนึ่งมาตัดหุ้ม ตามรูปเลย +++

6. sunny_green

sunny_green New Member Member

330
    50
    0
    เอามาใส่มั่วๆ ระวังไฟไหม้รถนะครับ ฉนวนบางตัวกันร้อน แต่ไม่ทนร้อนเด้อ .....ด้วยความเป็นห่วง

7. kooljo

516
    18
    0
    อืม อ่านมามันก็จริง ว่าไม่น่าเอามาใส่ฝากระโปรง เพราะมันเป็นพลาสติก น่าจะละลาย ....... แต่ไม่น่าติดไฟ

แต่ถ้าเอามาติดประตู กับหลังคา น่าจะช่วยได้เยอะ แถมน้ำหนักเบาด้วย

---------- Post added at 22:41:30 ---------- Previous post was at 22:40:32 ----------

อืม อ่านมามันก็จริง ว่าไม่น่าเอามาใส่ฝากระโปรง เพราะมันเป็นพลาสติก น่าจะละลาย ....... แต่ไม่น่าติดไฟ

แต่ถ้าเอามาติดประตู กับหลังคา น่าจะช่วยได้เยอะ แถมน้ำหนักเบาด้วย

8. oopz!136

oopz!136 New Member Member

870
    33
    0
    คลองถมเยอะเลยครับ
    อันสีดำน่าจะกันร้อนได้ดีกว่า (safety hot)
    ส่วนที่เป็นฟอยเงินๆสะท้อนความร้อน เอาไปบุหลังคาก้อได้นะครับ (ม้วนละ 300 บาท B14 ใช้ม้วนเดียวครับ)

9. psoodto

psoodto New Member Member

62
    4
    0
    เคยเอาแบบฟอยเงินมาติดครับ -*- แปปเดียวหลุด สุดท้ายไม่ติดดีกว่า

10. lfc

lfc New Member Member

19
    0
    0
    แผ่นฉนวนกันความร้อนติดในฝากระโปรงรถยนต์ ร้านอะไหล่แถวพระราม 2 กม.1 ก่อนถึงตลาดโอ๋เอ๋ ราคาแผ่นละ 189 บาท และในร้านประดับยนต์ Net ในคาร์ฟูร์ สาขาบางปะกอก ลานจอดรถ ราคาแผ่นละประมาณ 690 บาทเองนะครับ

11. kooljo

516
    18
    0
    ฟอยล์เงิน แบบเก่า มันเป็นไฟเบอร์ สีเหลือง --- สำหรับ กันความร้อน หลังคา มันเป็นระบบเก่าครับ ซึ่งรถยนต์ก็เอามาใช้กัน

แบบใหม่ มันเป็นฟอยล์เงิน ข้างในเป็นพลาสติก แบบอัดอากาศ ---- แต่มันใช้กับรถยนต์ได้รึเปล่ายังสงสัย แต่เขาเคลมไว้ว่า มันกันความร้อนได้ดีกว่าแบบเก่า แค่นั้น ที่สำคัญคือ ผมจับแล้วเบามากๆ พอๆ กับ ที่กันความร้อนฟองน้ำสีดำ แบบหนาๆ เลยครับ

ปล. lfc อยู่แถวไหนของพระราม 2 ครับ ผมอยู่ ท่าข้าม พระราม 2 หาอู่ซ่อมนิสสันแบบจบๆ ยากจังครับ

12. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    อีกแบบ เป็น สีดำ ก็โอน่ะ เก็บเสียงห้องเครื่องดีด้วย :D

13. Toonjung4

Toonjung4 New Member Member

3,565
    662
    0
    ฝากพี่อาร์ทหาตรงรุ่น สวยๆดีก่า ไม่น่าแพง

14. NUM RE

NUM RE New Member Member

2,001
    497
    0
    ถามจุดประสงค์เอามาทำอะไร

ในห้องเครื่องเครื่องก็ตามพี่ๆด้านบนบอก
    ถ้าในห้องโดยสาร ก็ติดฟิลม์เกรดดีๆหน่อย (ราคาไม่แพงแล้ว) ทำแอร์ดีๆก็เย็นแล้ว

15. kooljo

516
    18
    0
    อยากกันเสียงด้วยครับ อันนี้วัตถุประสงค์หลักเลย เพราะขับรถ 120-140 ผมว่า มันดังมากเลย

แผ่นแดมป์ ก็หนักมากๆๆๆๆๆ เลย

ตอนนี้เปลี่ยนกระโปรงใหม่มา เสียงเครื่องกระหึ่มเข้าห้องโดยสารเละเลยครับ

ส่วนกันความร้อน ก็ถือเป็นผลพลอยได้นะครับ

16. lfc

lfc New Member Member

19
    0
    0
    คุณคูโจ้ ครับ ผมไม่ได้อยู่พระราม 2 แต่ว่าผ่านเส้นนั้นบ่อย ผมอยู่แถวประชาอุทิศครับ เจอกันก็ทักทายกันนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้