บิดกุญแจ ไม่ได้คร้าบ ช่วยหน่อยๆ

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย studee, 2 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. studee

studee New Member Member

20
    0
    0
    รูกุญแจ ค่อนข้างเยินแล้วครับ

ไม่รู้ว่าจะใช้อะไหล่ของอะไรครับ

ตอนนี้เอากุญแจเสียบคาไว้ ใช้รีโมทเปิดปิดเอา

บิดกลับมาที่ จังหวะล๊อคคอ ก็ติดอีก ครับ

อืม....ใครพอมีกระจังหน้า เหลือเก็บไว้บ้างครับ

2. natsmooth

natsmooth New Member Member

834
    0
    0
    กระจังหน้า นี่ไม่เกี่ยว ก่า กุญแจ ใช่มีคบ

คือถามเฉยๆ รึป่าว ว่าคัยมีมั่ง ใช่มั้ยห๊ะ

เรื่องกุญแจ ต้องหา ช่าง แล่วคับบ ช่างกุญแจ จัดการได้

3. studee

20
    0
    0
    กระจังหน้ามันบิ่น ครับ โลโกก็ไม่มีเลย อยากได้อันใหม่

ส่วนเรื่องกุญแจ พอจะทราบพิกัดช่างแถวเชียงใหม่ ที่เค้าทำได้รึเปล่าครับ

ไปถามมาเ้้ค้าว่าให้ไปหาอะไหล่เปลี่ยนเอา

......คิดในใจแล้วตรู จะรู้มั้ยว่าใช้ของอารายมาเป็นอะไหล่

4. Original

Original New Member Member

322
    0
    0
    เพชรเกษม 81 มีเพียบครับ
    ต้องไปเลือกด้วยตัวเอกนะครับ

ผมไมโลครับ
    086-384-8948

5. WATrover

WATrover New Member Member

611
    1
    0
    คุณไมโลตอบไปได้......

ก็เขาบอกว่าแถวเชียงใหม่ตอบแถวกรุงเทพ..
    เขาคงขับรถมาซื้อนะ...:p

6. natsmooth

834
    0
    0
    5 5 5 5 5

เพ่ไม่โล ม๊ะยอมอ่านเลยน๊ะจ๊ะ !!!

ส่วนกระจังเด่ว นัดช่วยถามให้คับ ว่าเท่าไร !!!

เหนมีอยุ่ที่เชียงกง แล้ว จามาบอก ราคาเด้อ !!

มีทั้ง ฝากระโปรง เลย เห่อ ๆๆๆ

7. studee

20
    0
    0
    ขอคุณทุกท่านมากครับ

รถอยู่ เชียงใหม่ครับ พ่อใช้ แต่ตัวผมอยู่ที่ราชบุรีนี่เอง

ถ้ามีโอกาศได้เข้าไป คงต้องรบกวน ด้วยอ่ะครับ

..อ้ะ....ลืมแนะนำตัวเอง

เป้ ครับ 623 gls เยินๆ ครับ กลับบ้านที ก็ค่อยๆเก็บงานไปทีละหน่อย

ฝากเนื้อ ฝากตัว ด้วยนะครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 กันยายน 2009
  8. natsmooth

834
    0
    0
    ยนดีที่รุ้จักน๊ะคับบ !!!!

9. studee

20
    0
    0
    [FLASH]http://static.howstuffworks.com/flash/lock-picking-diagram2.swf[/FLASH]

ล่าสุดแก้ไขได้แล้วครับ แต่มิได้ถ่ายรูปไว้อ่า
    ลองดูที่ภาพประกอบละกัน

การทำงานของกุญแจ ลองกดที่ปุ่มเขียวดูครับ
    แต่ของรถเรา ไอ้เจ้าสปริงและแท่งสีเหลือง จะอยู่ที่ตัวเต้าเสียบเลย
    ลายกุญแจมันจะดึง ให้แท่งสีเหลืองหุบเข้าไปในเต้า

ที่บิดไม่ได้ก็เนื่องจาก กุญแจใช้มานานแล้วสึก ทำให้ลายมันเล็กลง
    ดึงเจ้าตัวแท่งสีเหลืองไม่สุด มันเลยติด เหมือนกับเสียบกุญแจผิดลูก

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 มกราคม 2010
  10. studee

20
    0
    0
    การแก้ไขที่ง่ายที่สุด คือ ทำลูกให้กว้างขึ้นนิดหน่อย
    แต่ไม่รู้ว่าช่างเขามีวิธีการทำหรือเปล่า เพราะต้องทำไปเสียบไป และเราจะไม่รู้ว่าลายไหน
    ที่มันหุบลงไม่สุด

ตอนที่ผมทำนั้นก็ไม่ได้ศึกษากลไก ของมันหรอกครับ ลุยรื้ออย่างเดียว
    ยากตอนที่จะรื้อกลไก ด้านในแหละครับ เพราะจะต้องเลื่อยที่ตัวเคสนิดหน่อย เพื่อเอาสลักยึดกลไกออก

พอรื้อออกมาได้แล้วก็เลยใช้กระดาษทรายขัด สลักให้เรียบสเมอกับเต้าเสียบ แต่มันไม่เสมอสักที ผมเลยจัดการดึงสลักอันที่ติดออกเลย สุดท้ายเหลือสลักแค่สี่ตัว:confused:

ผลก็คือ ลูกกุญแจจะดึงออกมาได้หน่อยนึงในตำแหน่งที่ไม่ใช้ตำแหน่งล๊อค :cry:

นี่ถ้าตอนนั้นคิดได้ ก็คงถือทั้ง ลูก ทั้งเต้า ไปให้ช่างทำกุญแจดอกใหม่เอา
    รึไม่ก็ ใช้เครื่องเจียร์ เจียร์เอาหน่อยนึงก็ได้ล่ะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้