หมาล๊อครถตอนเข้าห้องน้ำที่ปั๊มแถมรถเสียบนเขาที่เพชรบูรณ์ อีก

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย kooooool, 9 มกราคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. kooooool

kooooool New Member Member

96
    0
    0
    เนื่องจากไปเที่ยวน้ำหนาวครับ ตอนขาไปแวะเข้าปั๊มสตาร์ทรถไว้ลงไปเข้าห้องน้ำ หมามันดันล๊อกประตู
    เลยโทรถามพี่ไมโลแล้ลอง เอารีโมทที่บ้านกดมาทางโทรศัพท์ครับพี่น้อง ปรากฎว่าไม่ได้นะครับ ไม่ต้องไปทำเลยครับวิธีนี้ (ลองแล้ว) เลยโทรหาพี่โอห์ม พี่เขาบอกให้งัดคิ้วตรงขอบประตูที่ติดกับกระจกอันที่มันเงาๆ นะครับ แล้วผมเอาไม้บรรทัด แหยะ ลงไปกดตรงกลอนที่เราเสียบกุญแจ นะครับ ใช้กดลงไปแล้วเอามือเปิดที่เปิดประตูไปด้วยพร้อมกันตอนกดมันจะเปิดได้พอดีเลยครับแต่กลอนมันจะยังล๊อกอยู่ครับ
    มันจะไม่เด้งขึ้นให้นะครับ เอาไว้เป็นแนวทางเวลารถมันล๊อคแล้วกุญแจอยู่ข้างในครับ
    ส่วนขากลับลงมาจากน้ำหนาวกำลังจะไปภูหินร่องกล้า รถดันมาเสียบนเขาครับ เสียตอนกลางคืนด้วยมืดและอันตรายมากครับโจรเยอะครับ ถ้าซ่อมไม่ได้นะครับทางแก้ไขนะครับโทรแจ้ง191ก่อนเลยครับแล้วบอกอาการกลับสถานที่นะที่รถเสียครับ(ถ้ารู้จักหรือที่บ้านมีใครเป็นตำรวจให้โทรให้เลยครับลูกเสือพกปืนมันจะมาเร็วมาก)
    แล้วเดี๋ยวเขาจะให้รถมาลากไปไว้ที่อู่หรืที่ปลอดภัยก่อนครับ แล้วก็มาดูว่าอะไรเสีย ส่วนการหาอะไหล่ให้หาเบอร์ร้านอะไหล่ที่ใหญ่ที่สุดในจังหวัดก่อนเลยครับหรือที่เชียงกงของจังหวัดนั้นๆ ของผมคอยล์จานจ่ายเสียครับ แล้วให้ช่างเขาไปดูที่เชียงกงไม่ม ก็ให้โทรไปที่ร้านอะไหล่ในตัวจังหวัดถามว่าเขามีอะไหล่เก็บไว้ไม่ครับถ้ามีก็ได้กลับบ้านเร็วหน่อยถ้าไม่มีต้องให้คนที่กรุงเทพไปซื้อแล้วส่งทางบขสหรือจะเอามาให้เลยก็ได้ครับ
    เป็นแนวทางสำหรับคนที่รถเสียในที่ห่างไกลความเจริญนะครับ
    สุดท้ายนี้ขอขอบคุณพี่โอห์มกับพี่ไมโลด้วยนะครับพี่ๆในคลับเราดีมากครับ เวลามีปัญหาช่วยให้คำปรึกษาแนะนำกันตลอดเลยครับขอบคุณมากครับพี่ๆ

2. barague

barague Guest

0
    0
    0
    แหม! หมาตัวนี้ฉลาดเหลือเกิ๊น มานคงจากลัวขโมยจามาขโมยข้าวของภายในรถอ่ะดิ มานเรยล็อครถแทนเจ้านายมาน (รอบคอบดีแท้) อย่างนี้ต้องตบรางวัลอย่างงามเยอะๆนะ นี่ยังดีนะที่มานม่ายขับรถออกไปเรยโดยที่ทิ้งเจ้านายมานไว้อยู่ที่ปั๊มน่ะ (ยังรู้จักรอ) ม่ายงั้นล่ะก้อตำรวจทางหลวงเค้าจางง! เอานะว่ารถทำมัยมานม่ายมีคนขับ แถมขับเร็วอีกต่างหาก5555555555555555555555555555...

3. TG Rover

TG Rover New Member Moderator

936
    2
    0
    ผมว่าควรจะหาอะไหล่ สำรอง ติดรถไว้เดินทางไกล
    ไดชาจ 1
    จานจ่าย1
    สายพาน ทั้งหมด

เผื่อเสียที่ไหนก็พอซ่อมแล้ววิ่งต่อได้ เพราะเทียบกับราคารถยกแล้วมันจะถูกมากๆ

4. studee

studee New Member Member

20
    0
    0
    แล้วถ้าล็อครถปกติแล้ว ใช้วิีธีนี้ได้รึเปล่า

5. kooooool

kooooool New Member Member

96
    0
    0
    ผมว่าน่าจะได้นะครับถ้าไม่ได้ลีอกด้วย รีโมท แต้ถ้าล๊อกด้วยรีโมทมันก็เปิดได้แต่สตาร์ทไม่ได้ครับ หรืออีกอย่างที่ไม่ได้ก็คือไปใช้วิธีนี้กับรถคนอื่นเขาอาจจะได้ของแถมกลับมาด้วย(อยู่ที่เจ้าของรถว่าโหดขนาดไหน)

6. barague

barague Guest

0
    0
    0
    ถ้าล็อครถปกติทั้งใช้รีโมทหรือกุญแจก้อม่ายน่าจะมีปัญหาแต่อย่างใด แต่ทางที่ดีควรใช้อย่างเดียวจะดีกว่า(กันรีโมทกะประตูมันรวน) เพราะต้องใช้รหัสในการเข้าของรถแต่ละรุ่นเหมือน ID CARD ที่ทำงานของพวกคุณเวลาเข้าทำงานว่าวันนี้มาทำงานหรือไม่เป็นต้น หากเกิดในกรณีนี้กุญแจที่ค้างอยู่ที่คอพวงมาลัยพร้อมรีโมทจะอยู่คู่กันเสมอ หากเอารีโมทที่บ้านมากดก้อกดม่ายออกอยู่ดี เพราะกุญแจมานยังคารูเอาไว้และอีกอย่างรหัสก้อคนละตัวกันเปิดแทนกันม่ายด้าย อีกทั้งสมองกลยังรับรู้ว่าตอนนี้รหัสและกุญแจที่ใช้นั้นถูกต้องอยู่แล้ว มานจึงม่ายทำงานปลดล็อคให้ด้ายนอกจากเจ้าของรถกดเปิด-ปิดเองจากภายใน หรือใช้กุญแจสำรองที่บ้านเอามาเปิดทีหลัง ส่วนในเรื่องของการใช้รีโมทเปิดรถแล้วสตาร์ทรถม่ายด้ายนั้นในทางแก้ไขของรถตระกูลนี้ก้อคือ ต้องรู้รหัสกุญแจให้ด้าย ซึ่งจะมีเลข 4 ตัว หรือที่เรียกกานว่า EMERGENCY KEY ACCESS (EKA) วิธีใช้ก้อบิดที่รูกุญแจประตูขวาแล้วบิดไปทางซ้าย-ขวาสลับกัน 4 ครั้ง ยกตัวอย่างเช่น รหัสคุณ 1-4-6-8 คุณก้อไปเอากุญแจมาไขประตูแล้วบิดไปทางซ้าย 1 ทีแล้วมาขวา 4 ทีไปซ้าย 6 ทีและไปขวาอีก 8 ที ซึ่งจะทำให้รถสตาร์ทติดด้าย กรณีนี้เคยเกิดขึ้นกะรถผมเองแต่เปน 220 turbo เพียงแค่ถอดเอาแบ็ตเตอร์รี่ไปชาร์ท เพราะไฟหมดพอใส่กลับที่เดิมรถสตาร์ทม่ายด้าย เพราะโดนล็อคระบบเอาไว้เปนแบบนี้ทุกครั้งทางแก้ก้อคือ วิธีนี้พอทำเสดรถก้อสตาร์ทติดเหมือนเดิมทุกๆครั้ง ส่วนรถยี่ห้ออื่นนั้นม่ายซาบคัพ....

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้