รถสั่น รอบ600 เพิ่งเปลี่ยนเกียร์มา ทำไงๆ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย หนูหัวหย็อย, 23 ธันวาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. หนูหัวหย็อย

หนูหัวหย็อย New Member Member

30
    2
    0
    พอดีว่าเกียร์พัง ก็เลยไปซ่อมอู่คุณพี่ติ่งมาค่ะ
    ใช้B14อยู่
    ช่วงแรกปกติดีไม่มีปัญหาอะไรเลย ผ่านไปหนึ่งอาทิตย์

พอวันนี้ขับไปทำงาน ช่วงเช้าก็ปกติดีค่ะ
    แต่ว่าตอนขับกลับมา พอช่วงที่เหยียบเบรกสนิท แล้วเหยียบคันเร่ง
    เหมือนเครื่องจะสั่นๆ กระตุกๆ ก่อนออกตัวได้เป็นปกติ
    หลังจากนั้นช่วงรถติดก็ลองปล่อยรถไหลตามตตูดรถข้างหน้า ปรากฏว่า ก็สั่นๆ
    เหมือนเดิม เป็นแบบนี้อยู่ 3-4ครั้ง

แล้วเลี้ยวรถยูเทิร์นใต้สะพาน ปรากฎว่าลองเหยียบคั่นเร่ง รอบเด้งไปที่4000รอบ
    แต่ความเร็วไม่ขยับเลย เครื่องสั่น กึก ๆ แต่พอเหยียบคันเร่งค้างอีกซักพัก เกียร์เปลี่ยน
    รอบคงเดิม เครื่องไม่สั่นแล้ว

ตอนนี้ก็กลับมาเป็นปกติ แต่พอถอยรถเข้าบ้าน เข้าR ก็กึกๆๆอีก เครื่องสั่นอีก

หรือว่าตั้งรอบต่ำไป หรือเกี่ยวกับเรื่องอื่น??
    จะเข้าไปที่อู่พี่ติ่งอีกรอบ แต่ว่าอยากถามทุกคนว่า มันมีโอกาสที่ขับๆอยู่จะดับมั้ย
    แล้วพรุ่งนี้ยังพอจะใช้ได้อยู่รึเปล่า

2. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    รอบเดินเบา ตอนจอด เท่าไรครับ

เเล้ว รอบเดินเบา ตอนไส่เกียร์D แต่เหยียบเบรคไว้ เท่าไรครับ

ยังไง ก็ เข้าไปให้ ลุงติ่งเช็คเลยครับ

3. หนูหัวหย็อย

30
    2
    0

^
    ^

เข้า P รอบ 750
    เข้า D เหยียบเบรก 650

ครับ

4. M_B14

M_B14 New Member Member

196
    78
    0
    รอผู้รู้มาแก้ข้อสงสัยคับ

5. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    รอบต่ำไปหน่อยนะผมว่า

6. 1ST

5,672
    583
    0
    ผมก็ว่ามันต่ำไป

7. BOAM...B12

BOAM...B12 New Member Moderator

5,057
    775
    0
    ตํ่าจริงๆด้วย

8. Athens Nismo

Athens Nismo New Member Member

1,128
    181
    0
    รอบต่ำไปนิดนะ เลยทำให้รถสั่นเวลาเข้าเกียร์

หรืออาจเกิดจากสาเหตุอื่นก็เป็นได้ครับ

รอผู้รู้มาตอบแบบชัด ๆ ดีกว่าครับ.,

---------- Post added at 17:39:02 ---------- Previous post was at 17:38:47 ----------

รอบต่ำไปนิดนะ เลยทำให้รถสั่นเวลาเข้าเกียร์

หรืออาจเกิดจากสาเหตุอื่นก็เป็นได้ครับ

รอผู้รู้มาตอบแบบชัด ๆ ดีกว่าครับ.,

9. kooljo

kooljo New Member Member

516
    18
    0
    เปิดแอร์รึเปล่า 750

ถ้าเปิด ควรได้ 800 ไม่เปิด 750 ถูกแล้ว ตามสเปคเครื่อง

---------- Post added at 21:36:47 ---------- Previous post was at 21:36:31 ----------

เปิดแอร์รึเปล่า 750

ถ้าเปิด ควรได้ 800 ไม่เปิด 750 ถูกแล้ว ตามสเปคเครื่อง

10. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0
    :D:D:D:D

11. Myjeabb dRIFTing

Myjeabb dRIFTing New Member Member

193
    5
    0
    อิอิ กำลังเป็นอยู่เลยคะ จูนไป สามรอบแล้ว ก็ยังไม่เปลี่ยน

ตอน D เหยียบเบรค รอบ 600 แต่พอ เข้า N 900

พอปิดแอร์ แล้ว เข้า D เหยียบเบรค แล้วพอปล่อยคันเร่งแปป รถดับเลย 555 เซ็ง อยุ่เลยคะ

^^

12. หนูหัวหย็อย

30
    2
    0
    และแล้วน้องแบนก็หายแล้วล่ะ

ขอบคุณนะครับบบพี่ติ่งง:eek:

มีอาการเกียร์กระชากนิดหน่อย แต่เอาเข้าไปให้ทำอีกรอบ ปรับๆแต่งๆ
    เปลี่ยนน้ำมันเครื่องหลังจาหนืดดดด เหนียวววว มานาน เนื่องจาก "ลืม"

ตอนนี้ก็ขับปรื๊ดดดๆๆๆ ตามเท้าดีม๊ากกกกกกกกก

น้องแบนก็เลยสเบยยยดี หายไม่สบายแล้วว

:D

13. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0
    :D:D:D:D

14. หนูหัวหย็อย

30
    2
    0
    :p ถ้าพี่ติ่ง จบนิติ และ ไปเปนทนาย อัยการ ผู้พิพากษา ตำรวจ ฯลฯ

โดยที่คุณพ่อคุณพี่ติ่งไม่รั้ง บังคับ ขืนใจ เอาไว้.....น้องแบนจะไปให้ใครรักษาอะ

:Dต้องขอบคุณคุณพ่อคุงพี่ติ่ง นิ

15. 1ST

5,672
    583
    0
    สรุป ผิดที่ ป๊า

16. หนูหัวหย็อย

30
    2
    0
    คุณป๊า ไม่ผิดหรอก

ถูกต้องที่สุดแว้วววว;)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้