มันอยู่ในจานจ่ายชื่ออะไรครับทำงานยังไง

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย gar555, 4 มกราคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. gar555

gar555 New Member Member

71
    0
    0
    คือว่าผมเปิดมันมาทำความสะอาดครับ เสร็จแล้วประกอบเข้าที่เดิมครับมันกลับไม่ยอมจ่ายไฟให้คอล์ยครับวัดไฟที่ขั้วคอล์ยได้ 5V.เองครับลองเอามือหมุนแล้วก็ได้ 5Vครับสตาร์ทให้รอบหมุนก็ได้ 5V.ครับ เลยอยากทราบว่า มันคือตัวะไรครับ ขั้วมันมี T,B,C ขั้วB มันคือไฟจ่ายเข้าไป 12V. ส่วนขั้ว C มันเป็นสัญญาณไปจ่ายให้คอยล์สัญญาณเป็นลบครับ แต่ไอ้ขั้ว T นี้และครับมันคืออะไรผมไม่เข้าใจอะงับและรู้ว่าจะทำไงให้ ขั้ว C จ่ายไฟ ขั้ว- ให้คอยล์ได้ 12V ครับ และอยากทราบว่ามันเช็คอย่างไงทำงานอย่างไง ช่วยที่ครับงมมา 5 วันแล้วครับ รถไฟไม่จ่ายซักที จะลองซื้อมาเปลี่ยนใหม่ก็กลัวเสียตังฟรีอะครับ รบกวานคนที่รู้อะธิบายที่นะครับ ขอบคุณมากๆๆ

2. sayon

sayon Member Member

607
    11
    18
    มึนตรึ๊บครับท่าน...รอผู้รู้มาช่วยก่อนนะ..

3. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ไม่ซาบเหมือนกานคับ

4. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    ลองดูนะครับ
    ผมไม่ทราบเหมือนกันครับว่าตรวจสอบยังไง
    หายไวๆ นะครับ

:)

5. gar555

71
    0
    0
    ขอบคุงมากครับสำหรับรูปส่วนประกอบเป็นประโยชน์มากเลยงับ
    แต่ใครทราบวิธีเช็คว่ามันเสียหรือใช้ได้ช่วยที่นะครับไม่อยากซื้อใหม่
    กลัวซื้อมาแล้วมานไม่เสียอะงับต้องเสียตังปล่าวๆ
    หรือใครทราบว่ามันมีเซนเซอร์ตัวไหนมั้งที่เกี่ยวข้องกับการจุดระเบิดของเครื่อง GA16
    ของจานจ่ายรุ่นนี้ช่วยแนะนำด้วยครับ
    จะรอซื้อใหม่มาลองต้องรอถึงถึงสิ้นเดือนไม่มีรถใช้นี้มานเหมือนสิ้นใจเลยครับโดยเฉพาะไม่มีเจ้าตัวเล็ก
    นี้อะงับ สงเคราะห์ที่คร้าฟๆๆ

6. tamako524

tamako524 New Member Member

62
    0
    0
    เขาเรียกว่าตัว ic ทำหน้าที่เป็นตัวจ่ายไฟ ผมฟังจากพี่เล่ามาแล้วผมว่าพี่น่าจะใส่ตำแหน่งไหนผิดแน่เลย เช็คที่ตำแหน่งที่
    3 4 6 7 8 9 ( ในตำแหน่งบางตัวถ้าใส่ผิดข้างเครื่องก็ไม่ติดได้ครับ) ตามรูป

7. gar555

71
    0
    0
    ไม่ผิดอะงับตอนถอดมานเป็นยวงออกมาเลยอะงับเพราะชิ้นที่ 3 มานถอดไม่ออกเลยไม่ได้ถอดอะงับ
    ตรงส่วนอื่นๆมานเป็นล็อคของมานเลยอะครับใส่ผิดตำแหน่งไม่ได้อะงับ
    อยากทารบวิธีเช็คตัว IC อะงับว่าเสียหรือไม่เสียเพราะกลัวว่าซื้อมาแล้วถ้าไม่เสียจะเสียตังฟรีอะงับ
    ใครทราบวิธีเช็คช่วยหน่อยนะคร้าฟ ขอบคุณครับ

8. physoko

physoko New Member Member

216
    20
    0
    ซื้อต่อผมปล่าวครับ ไม่รู้ใช้กันได้ป่าวของผมเครื่องคาบิวครับ ผมขอปล่อยที่2500ครับต่รองได้

9. gar555

71
    0
    0
    งัมๆๆไม่ทันละงับเมื่อวานโมโหมากสตาทร์เล่น ไดพังไปแล้วงับ ตอนนี้รอ หายกเครื่องใหม่ครับว่าจะไป
    ดูที่บางนา งับ ยกเครื่องใหม่ท่าจะถูกกว่าซ่อมแล้วอะงับตอนนี้ เศร้า มากๆๆๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้