มีปัญหานิดหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย vi6n, 7 มกราคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. vi6n

vi6n New Member Member

19
    0
    0
    คือ ตอนแรกๆๆ เวลาล้อขวาลงหลุมจะมีเสียงดัง แก๊กๆ ต่อมารถเริ่มกินซ้าย ตอนนี้ปล่อยมือพวงมาลัยเอียงไปทางซ้ายเลยครับแต่ไม่มาก เวลาวิ่งบนที่เรียบรู้สึกเหมือนรถวิ่งไม่เรียบอ่ะครับ มันเหมือนโยกไปโยกมา
    เหมือนล้อคดแต่ไม่ใช้อะครับ มันเป็นอะไรหรครับ

2. punkskate007

punkskate007 New Member Moderator

3,546
    1
    0
    รอ กูรู

3. Nung_Maesot

Nung_Maesot New Member Member

831
    2
    0
    เวลาหักพวงมาลัย แล้วรู้สึกขัดๆมั้ยคับ หรือว่า หน้าไวกว่าปรกติรึป่าว

4. vi6n

19
    0
    0
    ที่ขับรู้สึกจะปกติน่ะครับ หน้าไวอาจจะมีขึ้นนิดหน่อยอะครับ

ปล.รถผมตัดสปิงมา จะเกี่ยวกันมั้ยครับ อีกอย่าง คือเหมือนมันจะเริ่มเป็นตอนที่ผมเลี้ยวขวาแบบหักพวงมาลัยจนสุดแล้วออกตัวแบบเร็วๆอะครับ

5. civic_si2000@hotmail.com

[email protected] New Member Member

1,295
    2
    0
    ปัญหาแบบนี้มันมาจากหลายสาเหตุ ฟันธงไม่ได้อะครับว่าเป็นตรงไหน
    คงจะไม่พ้นช่วงล่าง ต้องเข้าเช็คที่อู่ดูอะครับหรือถ้าเข้า0ได้ก็ดี
    จะได้ไม่งมเข็มเสียตังหลายรอบครับ

6. vi6n

19
    0
    0
    ผมขอถามอีกอย่างน่ะครับ คือผมจะเปลียนมาใช้ โช๊คของ TEIN SS แต่ผมอย่างให้มันเตี้ยเท่าเดิมจะได้มั้ยครับ แล้วเวลาเลี้ยวหรือลงเนินจะติดซุ้มมั้ยครับ
    MAX 17 ยาง 215/45/17

แนะนำโช๊คหรือแนวการปรับแต่งหน่อยน่ะครับ มือใหม่หัดแต่งครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ:D

7. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    tein ss ปรับ สูงต่ำ นิ่มแข็งได้
    ช่วงล่างเอาเข้าร้านช่วงล่างเช็ค พร้องกะ เปลี่ยนโช้ค
    ให้เค้ายกรถลอยให้ดู เราก็ มุดๆ ดูพร้อมช่างว่าเป็นที่อะไร
    เปลี่ยนๆ จบ พวกบู้ช นะแหระ

---------- Post added at 16:07:20 ---------- Previous post was at 16:07:06 ----------

tein ss ปรับ สูงต่ำ นิ่มแข็งได้
    ช่วงล่างเอาเข้าร้านช่วงล่างเช็ค พร้องกะ เปลี่ยนโช้ค
    ให้เค้ายกรถลอยให้ดู เราก็ มุดๆ ดูพร้อมช่างว่าเป็นที่อะไร
    เปลี่ยนๆ จบ พวกบู้ช นะแหระ

8. punkskate007

punkskate007 New Member Moderator

3,546
    1
    0
    แจ่มเลย

9. OM MUGEN

OM MUGEN New Member Moderator

1,768
    8
    0
    วิ่งแล้วร่อนๆ บูชปีกนกอ่ะครับเช็คดูว่าตัวไหนขาด แล้วก็ตั้งศูนย์ใหม่อีกรอบรับรองหายแน่นอน

10. Charrotte

Charrotte New Member Member

794
    11
    0
    บูชยางหน้าจะขาดครับ แต่ถ้าทําแล้วยังกินซ้ายอยู่ก็ คอม้าน่าจะเบี้ยวด้วย

11. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0

ตามนี้เลย อาการที่เกิดขึ้น น่าจะมาจากช่วงล่างแน่นอน :D:D

12. vi6n

19
    0
    0
    อยากทราบว่า โช๊ค TEIN ตัว SSกับHA อันไหนดีกว่ากันครับ

แล้วถ้าใส่ผมจะโหลดให้เท่าเดิม แต่ละตัวผมต้องตั้งค่า K เท่าไรครับ

เพื่อไม่ให้เวลาเลี้ยวหรือกระแทกแล้วไม่ติดซุ้มอ่ะครับ

ปล.เป็นคนขับรถเร็วครับ ขอบคุณครับ

13. Wakita(Wa)

Wakita(Wa) New Member Member

1,622
    21
    0
    วะ..วะ..หวัดดีกั๊บ(-/l\-)

น่าจะทำตามคำแนะนำของพี่ๆคะ คิดว่ามาจากพวกบูชเหมือนกัน

เพราะเคยเป็นตรงบูชปีกนกหน้าซ้าย เวลาเลี้ยวจะดังแต่เวลาขับปกติก็เงียบ

พอเปลี่ยนมาก็หาย แล้วนี่ยังตัดสปริงอยู่รึป่าวคะ แนะนำให้ใส่ใหม่ดีกว่า

แต่เร็วๆนี้ก็จะทำช่วงล่างชุดใหญ่เหมือนกันค่ะ

14. punkskate007

3,546
    1
    0
    ผมมีสปลิงเดิม กับสปลิงเมอร์เว็ทคับ ของเดิมที่ติดมากับรถอะคับ ทั้งโช้ค ทั้งสปลิง

15. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    Tein SS หรือ Super Street มันทำมาสำหรับวิ่งถนนโดยเฉพาะ ปรับหนืด สูงต่ำได้ ไม่ค่อยแข็ง
    Tein HA ทำมาสำหรับการแข่งขัน ปรับหนืด สูงต่ำได้ แข็งมาก
    ต้องลองหานั่งดูครับ ไม่มีใครตอบแทนได้ว่าตัวไหนดีกว่ากัน ต้องลองเองจ้า
    ส่วนค่า K นั้น มันคือค่าความแข็งของสปริง มันมาจากโรงงานเลย แต่เราสามารถเลือกได้ว่าจะเอาเท่าไหร่ เช่น หน้า K=10 หลัง K=8 อะไรแบบนั้น ยิ่งมีค่ามากก็ยิ่งแข็งมาก
    ใส่ล้อ 17 แล้วโหลดมิดขนาดนั้น คงต้องหาที่แข็งมากๆ ใส่ละครับ แต่จะทนไว้หรือเปล่าต้องลองดูเองจ้า

16. My_Mint

My_Mint New Member VIP

1,617
    9
    0
    สำหรับ Tein SS ผมยังไม่มีโอกาสได้ใช้เลยครับ คุณมีมันอยู่กับตัวแล้ว ใช้มันให้คุ้มค่าครับ มันปรับได้ตามที่คุณต้องการ

ส่วนผมหน่ะอยากได้พวก Flex กับ Mono Flex ใจจะขาด :D :D

17. โจCoupeดำ

โจCoupeดำ New Member Member

950
    4
    0
    ผมว่าถึงปรับสุดแล้วก็ไม่น่าจะมุดได้ขนาดนั้นนะครับ
    ขนาดของผมยังเอาโช๊คนอกไปกดเป่าสปลิงเลยครับ

18. yu yu u12

yu yu u12 New Member Member

882
    36
    0
    เช็ค ลูกหมาก ด้วย ครับ

ปีกนก บน และ ล่าง

19. vi6n

19
    0
    0
    ขอบคุณทุกคนน่ะครับ

ไปเข้าอู่มาแล้ว โดนไป 3,810 บาท
    เปลียนบูชปีนก4ตัว
    บูชหลังใหญ่2ตัว
    อะไรไม่รู้.....แล๊ค 2ตัว
    ค่าแรงค่าตั้งศูนย์
    วิ่งตรงเลย

ปล.เหมือนคิดมากไปเองรึป่าวรู้สึกเหมือนล้อหน้าซ้ายมันเอียงออกซ้าย แต่รถวิงตรง :D

รถเครื่องมันดังแปลกๆๆๆช่างบอกว่าต้องตั้งวาลใหม่ ไปอู่หรือศูนย์ดีกว่ากันครับ

20. punkskate007

3,546
    1
    0
    ศูนย์นะ แหะๆ รอ กูรู เหมือนเดิมงับ

21. Wakita(Wa)

Wakita(Wa) New Member Member

1,622
    21
    0
    วะ..วะ..หวัดดีกั๊บ(-/l\-)

ไปอู่ดีกว่าคะ เพราะว่าศูนย์ราคาแพง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้