ขอความคิดเห็นหน่อย (เครื่องพัง)

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Ea"RT"h, 6 มกราคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    เครื่อง 1G-FE 6 สูบ 2000 cc ติด gas

อาการเหมือนมันเดินไม่ครบสูบ เครื่องสั่น มีแบ็คไฟทางท่อไอดี

ก็เอาไปให้ทางอู่เช๊ค สรุปว่าไฟมา หัวเทียนปกติ คลอยล์ไม่เสีย แหวนไม่หัก
    น้ำมันมา gas มา กล่องไม่พัง

คือว่าหาจุดไม่เจออะครับ ว่ามันเป็นเพราะอะไร

อยากทราบอาการนี้มันมีสาเหตุมาจากอะไรบ้างครับ

ขอบคุณอย่างสูง

2. numodlove

numodlove New Member VIP

1,408
    44
    0
    ลองวัดกำลังอัดดูยังครับ ของผมก็เคยอาการนี้ละน้ำมันมี ไฟมา กล่องไม่พัง วัดกำลังอัดทีเดียวอ้อลูกแตก
    แล้วก็กล่อง ecu ครับถ้าได้พ่วงกล่องมาบางทีสายไฟที่วายมาอาจจะหลุดก็ได้อันนี้เคยเจอครับ หลุดสายจุดระเบิดด้วย
    ปล.ยังเห็นกดแฮ๊ดดดดดด อยู่หน้าห้างเลยงับ อิอิ

3. JAZZza

JAZZza New Member Racer

2,393
    18
    0
    รถที่ติดตั้งแก๊สแล้วมีปัญหาแบ็คไฟล์ทางท่อไอดีส่วนมากจะเกิดจาก 2 สาเหตุคือ
    1 จูนแก๊สบางเกินไป แก้ไขโดยการจูนแก๊สให้พอดีกับความต้องการของเครื่องยนต์
    2 หัวเทียนจุดระเบิดได้ไม่สมบูรณ์ แก้ไขโดยการเปลี่ยนหัวเทียนใหม่
    ลองแก้ไขดูครับ คิดว่าหายแน่นอน

4. nitarn

nitarn Well-Known Member Member

2,398
    41
    48
    เอาทีละเรื่องครับ

ก่อนหน้านี้ ทำอะไรกับรถมามั้ยครับ เปลี่ยนกรองอากาศ
    หรือทำอะไรเกี่ยวกับทางเดินอากาศ หรือหัวเทียน หรือตั้งไฟใหม่หรือเปล่า ?

ถ้าวิ่งน้ำมันปกติ ก็ต้องมีเรื่องผิดปกติเฉพาะเมื่อวิ่งด้วยแก๊ส และแนะนำให้ลองจูนแก๊สใหม่ดูก่อน
    โดยก่อนจูน เปลี่ยน หรือทำความสะอาดกรองอากาศซะก่อนครับ (เพราะหัวเทียนเช็คแล้วนี่)

---------- Post added at 23:06:18 ---------- Previous post was at 23:05:59 ----------

เอาทีละเรื่องครับ

ก่อนหน้านี้ ทำอะไรกับรถมามั้ยครับ เปลี่ยนกรองอากาศ
    หรือทำอะไรเกี่ยวกับทางเดินอากาศ หรือหัวเทียน หรือตั้งไฟใหม่หรือเปล่า ?

ถ้าวิ่งน้ำมันปกติ ก็ต้องมีเรื่องผิดปกติเฉพาะเมื่อวิ่งด้วยแก๊ส และแนะนำให้ลองจูนแก๊สใหม่ดูก่อน
    โดยก่อนจูน เปลี่ยน หรือทำความสะอาดกรองอากาศซะก่อนครับ (เพราะหัวเทียนเช็คแล้วนี่)

5. เครื่องได้ไปโดนน้ำที่ไหนก่อนจะเป็นแบบนี้หรือเปล่าครับ นี่เคยแบบว่าฝนตกแล้วบูชยกฝากระโปรงไว้ น้ำเข้าไปขังในร่องหัวเทียน สูบก็เดินไม่ครบ กลายเป็นซูบารุไปแล่ววววว

เรื่องหัวเทียน รถติดแก๊สขยันเปลี่ยนหัวเทียนหน่อย ก็ใช้สบายแล้วครับ

6. Ea"RT"h

7,434
    191
    0
    มันเป็นหลังกลับจากเที่ยวเขาใหญ่

7. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    หากสั่นทั้งน้ำมัน ทั้งแก๊ส เครื่องเคยฮีทมามั้ยครับ ฝาโก่งหรือเปล่า
    เปิดฝาหม้อน้ำดูครับ มีคราบน้ำมันเครื่องลอยอยู่มั้ย

หากแบ๊คทาง ID แก๊สมันบางครับ ชิงจุดก่อน

ถ้าสั่นเฉพาะแก๊ส เช็ครั่วเลยครับ ถ้าไม่มีรั่วตามข้อต่อ ลองเปลี่ยนอะไหล่หม้อต้ม
    ผมเคยเป็น แต่ไม่ถึงขั้นสั่น แค่ตอนร้อนแล้วเร่งไม่ขึ้น เพราะแก๊สมันรั่วทางผ้าหม้อต้ม
    เปลี่ยนผ้าในหม้อต้ม กับกรองแก๊ส ก็หายครับ

8. NinjaB11!

NinjaB11! Well-Known Member VIP

2,144
    424
    83

เห็นด้วยคับ

แนะว่า หัวเทียน กับสายหัวเทียน

แล้วก็ และฝากะลาจานจ่าย ลองถอดมาขัดๆดูคับ

ลองดูนะ เอาใจช่วยคับ :D:D:D

9. nutto_TT132

nutto_TT132 New Member Member

166
    8
    0
    ....ลองเช็ค หัวฉีดดู น่ะครับ เพราะเมื่อวานรถเพื่อนก็เป็นมา อาการ เดินเหมือนไม่ครบสูบ(2J Bo) ลองไล่ทุกอย่างแล้วไฟมา หัวเทียนเปลี่ยนใหม่ เช็คปั๊มติ๊ก ลองเปลี่ยนคอล์ย ดู ก็ เป็นเหมือนเดิม เลย ลองเปลี่ยน หัวฉีด ดู หายครับ...ลองเช็ค ดู น่ะครับ .....

10. Ea"RT"h

7,434
    191
    0
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ

เดี๋ยวจะลองเช็คตามที่บอกไปทุกจุด

---------- Post added at 23:50:24 ---------- Previous post was at 23:50:08 ----------

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ

เดี๋ยวจะลองเช็คตามที่บอกไปทุกจุด

11. nick plararacing

nick plararacing New Member Member

205
    2
    0
    เริ่มต้นที่หัวเทียนเลยครับ หายไวๆนะครับ อีกอย่างแก๊ซบางครับ

12. Zaa - MiDwAy

Zaa - MiDwAy New Member Member

110
    3
    0
    คอยล์ยเดิม หรือ ของแต่งครับ ... ถ้าใส่ของแต่ง ให้ลองเอาของเดิมมาใส่ดู

รถผมเพิ่งเปน MSD ไฟจ่ายเวลาเช็ค แต่มันไม่แรงพอจะติดเครื่อง ...

หาจนงงไปหมด ... สุดท้าย คอล์ยเดิม หาย ทุกสิ่ง อย่าง ...

13. Ea"RT"h

7,434
    191
    0
    รู้สาเหตุแลัวครับ

เหตุเกิดเพราะ "หนู"

14. kengs4s

kengs4s New Member Member

24
    1
    0
    เช็คพื้นฐานทั่วไปก่อน วาล์วรั่ว หัวเทียน สายหัวเทียน ถ้าไม่หาย ลองมาที่กล่องครับ
    เครื่องเจ ผมก็เป็นเหมือนกัน เป็นเฉพาะแก็สนะครับ เปลี่ยนกล่องแล้วหายเลยครับ

15. iMM

iMM Member Member

247
    13
    18
    สายพาน timing ข้ามร่อง มาร์คเปลี่ยนก็เสียงปุ้บปุ้บใด้เหมือนกันนะจ๊ะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้