Mono tube กับ Twin tubeจะใช้แบบไหนดี

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย EKกุ๊ก, 10 มกราคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. EKกุ๊ก

EKกุ๊ก Guest

0
    0
    0
    1. มันเดีเสียแตกต่างกันยังไงครับ
    2.เพื่อนบอกว่าtwinเป็นแบบเก่า Monoเป็นแบบใหม่ดีกว่าเดิมจิงมั้ยครับ
    3. อยากได้ไม่เด้งมาก เจอคอสะพานไม่ลอย ทางขรุขระขับไม่เหนื่อย เล่นแบบไหนดีฮะ

2. OaT_DBS

OaT_DBS New Member Moderator

538
    170
    0
    1. มันแตกต่างกันแน่นอนครับ ช่วงยุบช่วงยืดเนียนต่างกัน โมโนให้ความรู้สึกที่ดีกว่า
    แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องเป็นคนที่เคยลองโช๊คมาเยอะจริงๆ ถึงจะรู้สึกว่ามันต่างกันครับ
    2. โมโนใหม่กว่าถูกต้องแล้วครับ และราคาก็แพงกว่าด้วย โดยมากจะอยู่ในโช๊คระดับสูง
    ของแต่ละยี่ห้อ ถ้าTEIN ก็ต้องเป็นพวก MONO Flex , RA , N1 อะไรแบบนั้น
    3. ข้อนี้ตอบยากครับ ความแข็ง ความเด้ง ความอดทนของผู้ขับ ถนนที่ใช้งานประจำ
    ของแต่ละคนไม่เหมือนกัน
    3.1 ถ้าอยากได้ไม่เด้งมากก็ต้องเป็นโช๊คที่ไม่ใช่เรซซิ่งมาก
    3.2 เจอคอสะพานไม่ลอยอันนี้โช๊คแต่งทั่วไปทำได้อยู่แล้ว เพียงแต่ว่าลงมาแล้วจะจุกหรือ
    ไม่จุกก็เท่านั้นครับโช๊คแต่ละตัวนิสัยการทำงานต่างกัน
    3.3 ทางขรุขระยังไงก็เหนื่อยครับ

จากที่บอกไปทั้งหมดโช๊คที่เข้าข่ายความต้องการและเป็นโมโนด้วยก็คงต้องเป็น Ohlins DFV
    แต่ผมว่ามันก็แพงไป ของใหม่แสนกว่าบาท มือสองมีคนจะขายอยู่8หมื่นถ้าอยากได้จริงๆ
    ก็บอกได้ครับ ส่วนตัวอื่นที่ไม่ใช่โมโน ราคาหมื่นกลางๆถึงสามหมื่นก็มี เช่น Tein Type Flex ,
    Cusco zero2 , Ohlins PCV อะไรประมาณนี้ที่ผมว่ามันโอเคเลยกับการใช้งานชีวิตประจำวัน
    หรือจะซิ่งในสนามแข่งก็ยังไหว ส่วนยี่ห้ออื่นไม่รู้เลยไม่กล้าบอกครับ ยังไงลองหาซื้อมาใส่ดูก็ได้
    ถ้าไม่ชอบก็ถอดขายไม่เจ็บตัวครับ

เอารูปมาให้ดูครับทั้ง TEIN และ HKS ยี่ห้ออื่นนอกจากนี้ก็ไม่ต่างกันครับ

3. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    ขอบคุณครับ คุณโอ๊ต

4. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    เก็บความรู้

5. love ek

love ek New Member Member

299
    0
    0
    เยี่ยมครับ ชัดเจนเลย

6. nonglays

nonglays New Member Member

27
    0
    0
    ขอเก็บความรู้ครับ

7. JOBBY

JOBBY New Member Member

196
    9
    0
    ขอบคุณ ความรู้ ดีๆ ครับ ...........

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้