เงิน 50000 กับข้อสงสัยหลายประการ.....?

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย vakabayashi, 6 มกราคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. vakabayashi

vakabayashi New Member Member

189
    5
    0
    ผมมีงบอยู่ 50000 บาท ในใจมีอยู่ 2 โครงการครับ
    1.ลง B20
    2.โม D16Y8 ขำ ๆ ส่วนที่เหลือเอามาทำสี

ขอถามดังนี้นะครับ (EK 99 LEV Auto)
    1.D16Y8 ใส่เฮดเดอร์ เส้นกลางเก่าตัดแคทใส่ออโต้เจ็ท ปลาย 2 นิ้ว กรองแผ่น K&N หัวเทียนเข็ม สายหัวเทียน NGK คอยแยก ปั๊มติ๊กเจ เปลี่ยนกล่องจูนรอม Stepนี้ สู้ B20 ไหวไหมครับ
    2.อัตราการกินน้ำมัน ตัวไหนเปลืองกว่ากัน (ล้อ 16")
    3.เวลาเปิดแอร์แล้วมีเสียงมาจากห้องเครื่อง รอบต่ำ เปลี่ยนเกียรกระตุก แต่...แอร์ยังเย็นเจี๊ยบ ไปมา 4 ร้าน 2 ช่างบอกคอมแอร์ลาโลก 2 ช่างบอก ไม่ใช่ต้องลองไล่ระบบดู สงสัยว่านอกจากคอมแอร์มันจะเป็นอย่างไรได้อีก

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ปล.ช่วงปีใหม่ไปเที่ยวภูทับเบิกกับเขาค้อมา ประทับใจ NT555 มากครับ ขึ้นเขาไม่มีอาการตะกุยหรือล้อฟรีเลย ลงเขาก็ไม่มีการโยน หรือแถ ให้รู้สึกเลย คุ้มค่าจริง ๆ ที่ทนนั่งฟังเสียงยางและเสียงคนนั่งข้างบ่นตั้งนาน

2. ถ้าเป็นผมเลือกข้อ 2
    ส่วนอื่นๆรอผู้รู้มาตอบอีกที่ครับ

3. KaMmY~*

KaMmY~* New Member Member

557
    16
    0
    ถ้า เครื่องเก่ายังดีอยู่
    ถ้า คิดว่าโมเอาแค่ขำขำ
    ถ้า อยากประหยัดมากกว่า

เป็นผม ผมเลือกข้อ 2 ครับ :D:D:D

4. REDHONDA

REDHONDA New Member Member

628
    23
    0
    ทางขึ้นภูทับเบิกเป็นไงบ้างคับ ดีหรือยัง

5. EK_Shinoda

EK_Shinoda New Member Member

1,125
    14
    0
  6. EK_Shinoda

EK_Shinoda New Member Member

1,125
    14
    0
  7. vakabayashi

189
    5
    0
    ก็มีบางช่วงที่ทำใหม่แล้ว แต่.....บางช่วงก็พังสุด ๆ เหมือนกัน ที่สำคัญมันพังตรงทางเลี้ยวพอดี รถที่จะส่งขึ้นเขาเบรคกันตัวโก่งเลย

8. Spider-Man

Spider-Man New Member Member

145
    1
    0
    เก็บข้อมูล

9. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    ถ้าจะให้เลือกผมคิดว่าเลือกข้อ2คับ แต่ถ้าคุณจะเลือกข้อ1 ผมมีb20+16อยู่ลูกนึงของครบราคา45000 สนใจติดต่อได้คับ 081-7288765 โจ๊กคับ

10. GOLD GEAR 66

GOLD GEAR 66 New Member Member

449
    8
    0
    ส่วนผม รอนับคะแนนครับ อิอิ

11. flukoda

flukoda New Member Member

391
    28
    0
    มาเก็บเกี่ยวด้วยคนครับ

12. ake ek

ake ek New Member Member

185
    1
    0
    b 20 + 16

13. Nucawa

Nucawa New Member Member

542
    88
    0
    ความจริง...ถ้าผมไม่มีประสบการณ์(เลวร้าย)...จะเลือกข้อ 2 นะครับ โมดีๆงบถึงๆ วิ่งมันส์เลย

แต่ถ้าถามตอนนี้...เลือกข้อ 1 ดีกว่า เบื่อปัญหาจุกจิก...(ความเห็นส่วนตัวนะครับ)....

14. *+*DOME-VTEC *+*

*+*DOME-VTEC *+* New Member Moderator VIP

2,123
    167
    0
    step mo d16 ที่ว่ามา มันแทบไม่เห็นผลจริงจังเลยนะคับ
    พัก autojet นี่ไม่ต้องไปใส่หรอก เหมือนทำมาหลอกยังไงไม่รู้

ถ้าทำฝาสูบ+ครัช+จูนใหม่ น่าจะเห็นผลชัดเจนกว่าครับ

15. novelty

novelty New Member Member

149
    2
    0
    เป็นผมเลือกข้อ1 เผื่ออยากจะต่อยอดจะได้ทำง่ายกว่า
    +16 ไปก็ขับสนุกแล้วครับ

16. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    ผมข้อ 1 คับ

17. Nunazaa

Nunazaa New Member VIP

797
    53
    0
    ถ้ายังรักใน A/T เลือกข้อ2ไปก็ตันที่เกียร์อยู่ดี ..... แต่ได้หล่อที่ ทำสีใหม่

แต่ B20B non vtec A/T ก็น่าสนขับสนุกขึ้นเยอะ อยากแรง ก็โมไปได้อีกไกล ....

เลือกเอาครับ ระหว่างหล่อ กับ ขับสนุก

ส่วนข้อ 2 ถ้าคิดจะเล่น n/a แนะนำ 15 จะจี๊ดกว่า ประหยัดกว่าไหม ลองขับในเมื่องรถติด ๆ แบบเดียว ออก เดียว เบรก ..... เนี้ยเห็นผลชัดเจน

ข้อ 3 เปิดแอร์แล้วเปลียนเกียร์กระตุกขึ้นน่าจะมา จากตัวคอมแอร์มันฉุดเครื่อง

ลองไล่ระบบดูก่อนก็ได้ครับ เพราะ ถ้าระบบมันสกปรก มันก็ทำให้คอมแอร์ทำงานหนักได้
    แต่ถ้าไล่แล้วไม่หาย ก็น่าจะมาจากตัวคอมเอง .... ลองเช็คหน้าครัช + ลูกปืนคอมดู

18. เป็นผมนะจะเอาเกียร์เดิมไปแลกเกียร์ธรรมดามา

เงินที่เหลือเอาไปทำสีสวย ๆ ครับ

19. Hanami_tum

Hanami_tum New Member Member

81
    0
    0
    วางb20 ขับเดิมๆ ทำนิดๆหน่อย แล้วค่อยเก็บเงินทำสี

20. *+*DOME-VTEC *+*

*+*DOME-VTEC *+* New Member Moderator VIP

2,123
    167
    0
    ตอนแรกนึกว่าเกียร์ธรรมดาอยู่แล้ว ถ้าออโต้ เปลี่ยนเกียร์ธรรมดาจบเลย

21. tomy>>tec>>

tomy>>tec>> New Member Member

742
    35
    0
    ชนเกียร์ธรรมดา+เฮด+คลัชทองแดง

น่าจะพอเหลือเงินทำสีอยู่

เป็นผมจะทำตามนี้ครับ

22. love ek lev

love ek lev New Member Member

51
    0
    0
    ถ้าเป็นผมนะครับ ผมเลือกข้อ 1 ครับ.... แคมคู่เสียงหวานม๊ากๆ (อยากเปลี่ยนมานานแล้ว):D

23. Nung_Maesot

Nung_Maesot New Member Member

831
    2
    0
    เกียร์ M/T คลัชดีๆซักชุด สนุกกว่าเดิมแน่นอนคับ

24. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
    เป็นผมรถเป็นเกียร์ ออร์โต้ ถ้าไม่อย่างเปลี่ยนเกียร์แล้วเครื่องยังดีอยู่จะเอาเงินแต่งหล่อก่อนครับ
    แต่ถ้าเลือกถ้าที่ เสนอก็ข้อ 1 ครับ

25. watsant

watsant Member Member

43
    2
    8
    เปิดแอแล้วฉุด เป็นที่กำลังอัดรุเปล่าครับ
    เครื่องเคยความร้อนขึ้นไหมครับ
    ของผมเคยเป็นเลยตัดสินใจเล่นข้อ 1 ครับ
    วางแบบใช้งานได้ ไม่ได้เอาเทพมากมาย
    35000 ก็จบแล้วล่ะครับใน ek

26. vakabayashi

189
    5
    0
    ขอขอบคุณทุกท่าน ทุกความคิดเห็นครับ

ผมคงให้ข้อมูลไม่ครบอ่ะ รถใช้ในเมือง 5 วัน แถวแจ้งวัฒนะ-สะพานใหม่ การจราจรเลวร้ายสุด ๆ เรื่องเปลี่ยนเกียร์คงต้องขอข้ามครับ

เรื่องความแรงคงเก็บรอบนี้สุดท้ายแล้วไม่มีการต่อยอด ถ้าอนาคตงบมาอีก(ซึ่งไม่รู้เมื่อไหร่ อาจไม่มาเลย:cry:) คงเอาไปเก็บความหล่อ

ใจอยากลองแคมคู่เหมือนกัน แต่.....ก็คงหมดตัว เลยอยากทราบว่ามันแรงพอกันไหมครับถ้าไม่หนีกันมากนักก็คงเลือกข้อ 2

เรื่องแอร์วันอังคารหมอนัดผ่าครับ :D

ปล.ผมถาม 3 ข้อล่างนะครับ มีแต่คนตอบ 2 ข้อบน :mad::mad::mad:

27. Oryor

Oryor New Member Member

283
    10
    0
    แรงมาก = ขับลำบาก
    แรงน้อย = ขับยาก
    แรงเดิมๆ = ขับสบายสุด

28. spuknic

spuknic New Member Member

501
    52
    0
    ทำสีหล่อๆ เก็บระบบเครื่องยนต์ให้สมบูรณ์
    ตังเหลือก็ไปอาบน้ำชำระร่างกาย...555

---------- Post added at 12:27:10 ---------- Previous post was at 12:26:53 ----------

ทำสีหล่อๆ เก็บระบบเครื่องยนต์ให้สมบูรณ์
    ตังเหลือก็ไปอาบน้ำชำระร่างกาย...555

29. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
    ถ้าคิดจะวางเครื่อง แคมคู่แล้วก็ยังไม่ต้องทำแอร์ก็ได้มั่งครับ ยังใช้ได้อยู่หนิ

30. G.MUGEN

G.MUGEN New Member Member

427
    19
    0
    เป็นผมข้อ 1 แน่นอนครับ เพราะ ข้อ 2 เนี่ย ทำดี ก้อ ดีไป ทำไม่ดีขึ้นมามีนอนไม่หลับ แถมไม่จบแค่ 5 หมื่นแน่นอน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้