ถาม แอร์ 3 ปุ่มไม่ออโต้

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย salmon drag, 6 มกราคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. salmon drag

salmon drag New Member Member

286
    7
    0
    ตอนนี้ผมมี อุปกรณ์ดังนี้ ขออณุญาติ เจ้าของรูปด้วย

1 หน้ากากแอร์ 3 ปุ่มไม่ออโต้ + ชุดสายไฟที่หน้ากาก
    2 โบเออร์ 8 speed (ไม่แต่ตัวPower Transistor)
    3 ชุดสายไฟตู้แอร์

แบบนี้ผมสามารถถอด สายไฟ+อุปกรณ์ชุดเก่า แล้ว เอาสายไฟ+อุปกรณ์ ชุดใหม่ใส่แทน(ตู้แอร์เดิม) โดยไม่มีชุดทำฮีทเตอร์ แอร์จะเย็นเหมือนปกติไหมครับ ทำงานปกติไหม

2. T@O

T@O New Member Member

871
    110
    0
    ตอบตามที่ผมเข้าใจนะ+กับนั่งดูช่างเขาทำ
    สายไฟใช้ได้ แต่ก็ต้องทำการ วายสายใหม่นิดหน่อยเพราะว่าเราทำไม่เต็มระบบ
    ตัวปรับความเย็น(ปุ่มกลาง) ต้องเปลี่ยนเป็น ตัว R ปรับค่าได้ พร้อมตัดต่อสาย
    สิ่งที่ขาด ท่อแอร์เยื้อง (สามารถเอาของเดิมไปตัดต่อได้)

แต่ถ้าจะลองอย่าที่คุณว่า ก็อาจได้ แต่อาจจะปรับความเย็นไม่ได้(แบบนี้ลองปรึกษาช่างดูไม่แน่ใจ)
    ปล.ตอบตามที่ผมเข้าใจนะ
    เดียวรอผู้รู้ท่านอื่นมาตอบอีกที่

3. takuro

takuro New Member Member

78
    6
    0
    กำลังจะทำอยู่เลย

4. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ช่ายคับ ท่อแอร์เยื้องคับ ผมว่าช่างที่กทม.สามารถทำได้คับ วันก่อนเคยมีกระทู้ลงไว้คับ
    http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=696285

5. salmon drag

286
    7
    0
    ลืมบอกไปท่อเยื้องมีแล้วครับ แต่อยากจะลองต่อ สายไฟและอุปกรณ์ ตามที่บอก แอร์จะใช้งานได้ไหม มีผลอะไรตามมาไหม

6. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    อยากทำพอดีเลยครับ

7. thanawat6

thanawat6 New Member Member

20
    0
    0
    ผมว่าลองเทียบสายใน Manual ดูครับ ไล่ตามสี สี ไปครับ
    ปล.ถ้าผมได้กรอบแอร์มาคง D.I.Y. ไว้ให้ดูกันแล้วละครับ พอดีหากรอบแอร์ยังไม่ได้เลย
    เคยเทียบสายดูแล้ว
    หากันต่อไปครับกับกรอบแอร์

8. Little DragonZ

Little DragonZ New Member Member

566
    16
    0
    แนะนำ ที่ พี่ตั้ม S.E.S. Garage แถว ซอยแบริ่ง สมุทรปราการ ครับ ผมทำที่นี่มา ก็จบนะครับ
    ลองดูครับ

---------- Post added at 16:40:06 ---------- Previous post was at 16:39:51 ----------

แนะนำ ที่ พี่ตั้ม S.E.S. Garage แถว ซอยแบริ่ง สมุทรปราการ ครับ ผมทำที่นี่มา ก็จบนะครับ
    ลองดูครับ

9. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    หาฟามรู้คับ

10. salmon drag

286
    7
    0
    ลองเปลียนสายไปดูแล้วครับ
    แต่สายเสียบไม่ได้สองจุด ตามรูป1 เลยทำให้คอมแอร์ไม่ทำงาน มีแต่พัดลมทำงานปกติ 8 speed

สายไฟเข้าตู้ คอยล์เย็น ตามรูป2 ปลักเข้ากันไม่ได้ สีสายไฟไม่ตรงกัน ไม่รู้จะแปลงยังไงดี ใครมีวิธีบอกหน่อยครับ

สงสัยตามนี้ครับ 1 สายที่ไม่รู้เสียบตรงไหน ต้องต่อ หรือแปลงอะไรไหม
    2 ปลั๊กสีดำ คือ ตัวอะไรครับ
    3 สายไฟ ปลั๊กเขียว แปลงยังไงดีครับ ถึงจะเสียบปลั๊กดำได้

ช่วยทำให้กระจ่างหน่อยครับ​

11. salmon drag

286
    7
    0
    ถามเพิ่มครับ ขอยื้มรูป คุณ mugen typeR ด้วยนะครับ

สายนี้จะต้องต่อเข้า เทอร์โมสตัส แต่ตู้แอร์เดิมติดรถ ไม่มี(หรือผมหาไม่เจอ) จะต้องทำไงครับ

12. salmon drag

286
    7
    0
    แก้ไข ข้อมูลหน่อยครับ ขอโทษที่มั่ว ครับ

ปลั๊กสีขาว จะต่อเข้าเทอร์โม ครับ ตู้เดิมคือตัวสีดำ ปลั๊กคนละแบบกัน ตามรูป

ส่วนปลั๊กเขียว ต่อเข้ามอเตอร์ตู้มิกซ์ แต่ตู้เดิมไม่มีอีก ตามรูป

เดี๋ยวจะลองต่อ สายใหม่ โดยต่อสายเทอร์โมเข้าไปด้วย โดยไม่ได้ต่อสาย ปลั๊กสีเขียว

ได้เรื่องไม่ได้เรื่องยังไง เดี๋ยวรู้กัน

13. thanawat6

20
    0
    0
    คู่มือครับ เทียบ diagram สายไฟเลยครับ ปี 96 กับ 98 มันจะเป็นอันเดิมแบบ slide กะ 3ปุ่ม
    http://www.spoonertuner.com/manuals/
    เลือก
    Civic 1996-2000 EJ6, EJ7, EJ8, EM1 Service Manual นะครับ

14. thanawat6

20
    0
    0
    คู่มือครับ เทียบ diagram สายไฟเลยครับ ปี 96 กับ 98 มันจะเป็นอันเดิมแบบ slide กะ 3ปุ่ม
    http://www.spoonertuner.com/manuals/
    เลือก
    Civic 1996-2000 EJ6, EJ7, EJ8, EM1 Service Manual นะครับ
    ส่วนปลั๊กอันไหน สีไม่ตรงก็จำเป็นต้องตัด ต่อ หรือ ไวสายใหม่ครับ

15. thanawat6

20
    0
    0
    ได้เรื่องยังไงบ้างครับ บอกต่อกันหน่อย

16. EK9625

EK9625 New Member Member

758
    86
    0
    ใครเคยทำแล้วรวมค่าของค่าแรงให้ด้วยนะครับ

อยากทำแค่ไม่รู้จบที่เท่าไร

17. ballasung

ballasung New Member Member

283
    1
    0
    ของผมไม่เต็มระบบนะครับ
    ค่าของนะครับ
    1.กรอบแอร์ 3 ปุ่ม ได้จากร้านย่านรามอินทรา 4,000 ไม่มีปลั๊กหลังหน้ากากไม่มีขาสองดิน(ควรหาแบบที่มีมาครบๆน่าจะดีปลั๊กหลังตัดมาหรือไม่ตัดก็ได้ครับ(เคยถามช่างเค้าบอกตัดมาก็ต่อได้) ของตอนนี้ราคาไม่แรงเหมือนตอนนั้นเลย:cry:)
    2.ขา2ดิน 500
    3.ปลั๊กหลังหน้ากากได้จากพี่หนุ่ม 1,000
    4.เทอร์โม 8 สปีดรวมโบเออ 1,500
    แค่นี้อะครับที่ผมมีจากนั้นก็ไปติดตั้ง ผมไปติดที่แปดริ้ว (ไปเที่ยวในตัว)
    ค่าแรง ประมาณ 1,500
    ผมเลยล้างตู้แอร์ด้วยเลยเพราะไหนๆก็ต้องรื้อ 1,200
    ประมาณนี้อะครับ ผิดถูกประการใดต้องขออภัย ณ.กระทู้นี้เลยครับ

18. EK แปดริ้ว

EK แปดริ้ว New Member Member

484
    74
    0
    ลองดูลิงค์ที่ลายเซนต์แล้วกันเผื่อช่วยได้

19. ballasung

ballasung New Member Member

283
    1
    0
    ต้องพี่คนนี้ครับแน่นอน คลิกลายเซ็นเลยครับ มีคำตอบที่ต้องการแน่นอนครับ

20. adam12

adam12 New Member Member

174
    0
    0
    ความรู้อีกแล้ว

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้