ซับ 8" 4 ตัว กับ ซับ 10" 2 ตัว

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย nakata7, 25 มีนาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. nakata7

nakata7 Guest

0
    0
    0
    ผมเคยส่งเมล์ถามคุณ t_4wd ไปแล้วคร้งหนึ่งแต่เห็น FW เมล์กลับมามันเป็นภาษามนุษย์ต่างดาว
    อะไรไม่รู้ ขออนุญาติถามทางกระทู้แล้วกันครับ

ผมใช้รถกระบะ cap. มาสด้า Fither วางซับ 10" วอย์เดี่ยว 1 ดอก หงายไว้ใต้เบาะคนนั่ง cap.
    วาลาเปิดเพลงแล้วมันสะเทือนตูด จักกะจี้ ยังไงไม่รู้ จะตีตู้ข้าง cap. ก็เสียดายพื้นที่
    จะคว่ำลง บางร้านก็บอกหงายให้เสียงดีกว่า ผมเลยมีแนวคิดและข้อสงสัยอยากจะถามดังนี้

1. ถ้าใช้ซับ 8" 4 ตัว วางแนวตั้งใต้เบาะคนนั้ง หันหน้าซับไปทางเบาะคนขับรถ (พยายามนึกภาพให้ออกน่ะครับ) จะให้เสียงเบสที่ดี และหนักเท่า ซับ 10" 2 ตัวมั้ยครับในกรณีที่ขับออกเต็มดอกทั้ง 2 กรณี

2. คว่ำกับหงายซับ อย่างไหนให้เสียงดีกว่ากัน

ช่วยวิจารย์เครื่องเสียงชุดนี้หน่อยครับ
    1.ฟร์อน jvc kd-g416
    2.ปรีแอม CR American Research ARR-555
    3.ซับ ADX 10" วอย์เดี่ยว 1 ดอก
    4. ลำโพง 6.5" แยกซิ้น MTX 260W 2 คู่
    5. เพาเวอร์แอมป์ ACZON 4 ch 4400w 1 ตัว

(เชื่อมั้ยครับว่ารวมทั้งตู้ผมหมดเงินไปประมาณ 30,000 บาท) โคตรโง่........

จะหาแอมป์ มาแยกขับซับตัวนี้จะยี่ห้ออะไรดีครับ? ราคาประมาณเท่าไร? เจ้าของร้านแนะนำ
    bostwick คลาส D ตัวเล็กๆ สีดำ 1300w ราคา 8,000 บาท

ช่วยหน่อยน่ะครับ อยากจะจบซักที
    ประมาณว่าเปิดฟังในรถเล่นๆ ก็เพลินดี
    เปิดโชว์ตามถนนแล้วไม่อายใคร

ขอบคุณคร๊าบ.............

2. nakata7

nakata7 Guest

0
    0
    0
    ใครก็ได้ครับ ที่พอจะรู้ช่วยเข้ามาตอบที
    นอนไม่หลับมาหลายวันแล้ว...(เหอะๆ)

.........................................................................................................................................................

3. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    อ้าววว เป็นงั้นไป

ลองดูเปิดเมล์ มาแล้ว มองดูแถบเมนูบาร์ข้างบน
    มองหาคำว่าView เอาเมาท์ไปแตะจะมีแถบเมนู
    ให้เลือกอีก1ชุด มองหาคำว่า Encoding แล้วจะมี
    แถบด้านขวายื่นออกมา ให้คลิ๊กคำว่า ภาษาไทย จากนั้น
    หน้าจอจะ รีเฟรชใหม่ จะกลายเป็นภาษาไทย ลองดูครับ

ส่วนที่ตอบไปเรื่อยลำโพงซับ 8 นิ้ว 4 ตัว กับ 10นิ้ว 1 คู่
    ผมว่า 8นิ้วน่าจะได้ในเรื่องของความดัง กับเสียงเบสต้น
    แต่10 นิ้วน่าจะได้เรื่องของน้ำหนักเบส กับความลึกของเบส
    อ่ะครับ:)

4. nakata7

nakata7 New Member Member

8
    0
    0
    ขอบคุณครับ

นอกจากจะโง่เรื่องเครื่องเสียง
    แล้วยังโง่เรื่อง เมล์ อีก (เฮอๆ)

ถามต่อแล้วกันครับ
    ปรี Linear L7 ราคาประมาณเท่าไหรครับ

:D :D :D :D

5. SuMo_ChAmP

SuMo_ChAmP New Member Member

319
    14
    0
    ...หุหุ...

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้