IHI F55 V

การสนทนาใน 'MiNi Truck Club' เริ่มโดย < HANUMARN >, 18 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. < HANUMARN >

< HANUMARN > New Member Moderator

9,406
    4
    0
    มีท่านใด้รู้เกี่ยวกับเทอร์โบประเภทนี้บ้างครับ รบกวนหน่อยครับ แล้วราคาประมาณเท่าไหร่ครับ

2. p_sutipoj

p_sutipoj Active Member Moderator

3,479
    8
    38
    อยู่ที่รถคอมมอลเรล 6ล้อล่ะมั้งครับ.................

3. < HANUMARN >

< HANUMARN > New Member Moderator

9,406
    4
    0
    Up...

ท่านใดพอทราบข้อมูลบ้างครับ.....

4. aj anucha

aj anucha New Member Member

948
    1
    0
    มารอฟังด้วนคนครับผม

5. p_sutipoj

p_sutipoj Active Member Moderator

3,479
    8
    38
    บูทส์45 psi แล้วไม่พัง ซึ่งทำให้ไม่ต้องหอยใหญ่ที่ต้องรอรอบและใช่ใหญ่ๆ ด้วย

ซุ่มได้อีกต่างหาก

6. aj anucha

948
    1
    0
    โหดดีจังเลยครับพี่ พอมีรูปให้ชมไหม๊ครับ

7. สะสมโบหรือน้องบี5555

8. pandabank

pandabank New Member VIP

2,427
    4
    0
    อือ

9. < HANUMARN >

9,406
    4
    0
    Up....

ท่านใดพอจะมีรูปเทอร์โบตัวนี้บ้างครับ

10. Unknow

Unknow New Member Member

54
    2
    0
    จัดหั้ย....:D:D:D

เทอร์โบตัวนี้ขับมันมากในรถ VIGO 3.0 เพราะโข่งแปรผันแต่อย่าบูทส์เกิน 40 psi เดี๋ยวแกนขาด :sad:

11. isuzu_mee

isuzu_mee New Member Member

44
    1
    0
    แล้วราคาแรงมั๊ยครับ

12. < HANUMARN >

9,406
    4
    0
    Up...

vigo 3.0 ในบ้านเราหรือเปล่าครับ

13. mos1

mos1 New Member Member

71
    1
    0
    เคยใช้อยู่ครับขึ้นเร็วขับมันดี(วีโก้2.5)แต่หมดไวไปหน่อย

14. < HANUMARN >

9,406
    4
    0
    Up...

อื่ม........ที่ผมไปศึกษามา IHI F55 V เป็นเทอร์โบแปรผันของรถ 6 ล้อเครื่องคอมมอน...ราคาประมาณ 2x,xxx Up... ทนบูสได้ถึง 40 Psi ขนาดเล็กกว่า tf06 แต่ใบใหญ่กว่า tf06 ไม่ทราบว่าข้อมูลนี้ถูกต้องหรือเปล่าครับ.......

15. Dbass

Dbass New Member Member

155
    3
    0
    F 55 บอลแบริ่งด้วยมั้ง ดูมีโหงวเฮ้งดี ใส่เบนซิน ไล่โข่งหลังใหม่ท่าจะดี

เคยเจอมือสองขายอยู่ตลาดนัดของเก่าแถวแยกนินจา เมืองชล

ถามราคาชุดซ่อมแล้ว หงายเงิบ :cry:

16. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    มันบูทส์ได้50psi โดยไม่พัง ก็คุ้มแล้ว เทอร์โบที่ซื้อมาเล่นแล้วคิดจะซ่อมใช้ต่อ เปลี่ยนความคิดซะ

ใหม่ได้แล้ว ซื้อมาแบบสดๆซิงๆ ใช้ไปให้คุ้ม แล้ว ขาย ก่อนที่มันจะโรยหรือพังอย่างถาวร จะดีกว่า

เทอร์โบ ที่ผ่านการซ่อมมาแล้ว ไม่เคยดีซักลูกเลย สวยๆไม่เคยแกะดีกว่าทนกว่าวิ่งกว่า มั่นใจกว่า

17. < HANUMARN >

9,406
    4
    0
    Up....

แล้วมันน่าเล่นไหมครับเทอร์โบชนิดนี้ :D

18. ผมซื้อมา1ลูกจากเชียงกง ไม่ถึงหมื่น

19. Dbass

Dbass New Member Member

155
    3
    0

ข้อความข้างบนนี้ ไม่ทราบว่า หมายความถึงผมหรือไม่

คาใจ ตรงคำว่าเปลี่ยนความคิดซะใหม่ ..

ถ้าข้อความข้างบนหมายความถึงผม ซื้อมาเล่น แล้วคิดจะซ่อมใช้ต่อ เปลี่ยนความคิดใหม่ซะ

ถ้าผมมีงบพอจะซื้อของใหม่ ผมก็ซื้อของใหม่ ไม่เสี่ยงซื้อของใช้แล้ว
    แต่ผมงบจำกัด จำเป็นต้องใช้ของใช้แล้วด้วยราคาถูกกว่า ถ้าของมีปัญหา
    ไม่คุ้มค่าซ่อม ก็เก็บไว้ดูเล่น ก็แค่นั้น

.... ความคิดผมจะเป็นอย่างไร ผมขอคิดทำตามที่ตัวผมเองตัดสินใจ

ทุกวันนี้ กระบะดีเซลผมก็ขับใช้งานธรรมดา เทอร์โบที่ติดมาก็เทอร์โบ
    มือสอง หรือ มือเก้าร้อยไม่ทราบ ก็ใช้มาเรื่อย ๆ เคยถอดออกมาทำความ
    สะอาด ล้างคราบเขม่า ประกอบกลับ เปลี่ยนเวสท์เกทต์เช็คน๊อตบ้าง ก็ยัง
    ใช้งานปกติไม่มีปัญหาอะไร

แต่ให้เปลี่ยนความคิดซะใหม่ แบบที่คุณพิมพ์มา เสียความรู้สึก ...

20. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    ผมเป็นคนที่เขียนข้อความข้างบนนนั้นเองแหละครับ ผมไม่ได้พาดพิงถึงใครนะ
    ครับของโทษด้วยที่ทำให้เสียความรู้สึก ก็แค่ พูดไปตามเนื้อผ้า....
    อย่างพี่บี เค้าซื้อTF06ที่ซ่อมมาใช้ ก็โดนหลอกมา แต่ก่อนหน้านี้เค้าซื้อ H1E
    มาใช้ซึ่งเป็นมือไหนผมก็ไม่รู้นะ แต่ก็ใช้ได้ดีอยู่ ประเด็นมันอยู่ที่ว่า
    ถ้ามีความสามารถดูออกว่าเทอร์โบลูกไหน หมดทางเยียวรักษาแล้วไม่คุ้ม
    ก็ปล่อยมันทิ้งไปดีกว่า ถ้าซ่อมไม่คุ้มแล้ว.........แต่คนส่วนใหญ่ไม่คิดอย่างนั้น
    ใบเช็ดแกนสึกเสื้อหลวม ไม่รู้จัก คิดว่าซ่อมได้ พอเอามาเสียเงินฟรี.........

ที่ผมให้เปลี่ยนความคิดหมายถึงให้ อย่าไปไปซื้อเทอร์โบที่บอกว่า โมมา
    ซ่อมมาหรืออัพเกรดมา ส่วนมาก จะไม่ได้ดี.......ก็อยู่ที่ความสามารรถของ
    คนดูอีกนั้นแหละ ถ้ามันได้แกะมา1รอบแล้ว เทอร์โบน่าทิ้งซะเยอะครับ

21. < HANUMARN >

9,406
    4
    0
    Up...

คงเป็นการเข้าใจผิดกันครับ อย่างที่พี่เจี๊ยบบอกครับเกี่ยวกับเรื่องเทอร์โบ ผมจะจำไว้เป็นประสบการณ์ครับ
    ยังไงผมก็ขอขอบคุณพี่ ๆ ทุกท่านมากนะครับที่มาให้ความรู้เพิ่มเติม :sad:

22. < HANUMARN >

9,406
    4
    0
    Up..

แล้วตอนนี้พี่ได้ใส่อยู่ที่รถเปล่าครับ :D

23. < HANUMARN >

9,406
    4
    0
    Up...

ผมขอถามต่อเลยนะครับระหว่างเจ้าเทอร์โบ IHI F55 V กับ Holset แบบไหนน่าเล่นกว่ากันครับ และมีความแตกต่างกันยังไง รบกวนด้วยครับ :D

24. aj anucha

948
    1
    0
    ได้มาจากที่ไหนครับพี่ f55 ราคาไม่แรงอยากได้มั้งจัง เบื่อพวก td-05 เพราะเห็นใส่กันเกลื่อนไปหมด:)

25. aj anucha

948
    1
    0
    แถมราคา td-05 บางที่ก็ราคาแรง โอเวอร์เลยครับ เมื่อก่อนเห็นลูกไม่กี่ตังเอง

26. < HANUMARN >

9,406
    4
    0
    +++ Up +++

:D:D:D

27. aj anucha

948
    1
    0
    เอาหอยสวยๆมา ล่อกันอีกแล้ว
    วันก่อนไปร้าน น้าเกี๊ย สาย2 เห็นโบรุ่นนี้ เปลี่ยนเโข่ง pks อยู่ลูกนึง ครับแต่ดันมีเจ้าของนะซิอยากได้มากๆเลยอ่ะ

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 18:48:18 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 18:48:02 ----------

เอาหอยสวยๆมา ล่อกันอีกแล้ว
    วันก่อนไปร้าน น้าเกี๊ย สาย2 เห็นโบรุ่นนี้ เปลี่ยนเโข่ง pks อยู่ลูกนึง ครับแต่ดันมีเจ้าของนะซิอยากได้มากๆเลยอ่ะ

28. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    มีใครเอาบ้างขอเปิดราคาที่ 15000 ไม่โข่งนะ.........สภาพมีโข่งVGติดมาด้วยครับ...........

29. < HANUMARN >

9,406
    4
    0
    +++ Up +++

พี่เจี๊ยบเอา Holset เทริน์ได้เปล่า ครับอยากลองใส่เหมือนกันว่ามันจะเป็นยังไง :D

30. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    ไหนว่าจะขายรถแล้วไม่ใช่หรอ......ก็เล่นแต่ขี่ซีวิค แล้วทำกระบะเป็นรถกระป๋อง มันก็น่าขายอยู่หรอกผมว่า .555

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้