คลับเรามีแต่ล้อแท้ ล้อสวย มาดูการดูแลดีกว่า

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย นายธงชัย โหนแหย็ม, 3 มกราคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
    การดูแลแม็กให้สวยงามวิธีการดูแลล้อแม็ก ให้สวยนาน article

การทำให้ ล้อแม็ก สวยนั้น เป็นเรื่องที่ดูแล้วไม่ยากนัก แต่การที่จะทำ ล้อแม็ก ของคุณสวยภายใต้ความแข็งแรง, และปลอดภัย เป็นเรื่องที่ต้องคำนึงถึงเป็นอย่างมาก และบทความข้างล่างนี้อาจเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อย เพื่อให้คุณได้รู้วิธีการดูแลรักษา ล้อแม็ก ให้สวยคงทน คู่รถของท่านไปนานแสนนาน

การล้างรถที่ถูกต้องการล้างทำความสะอาด ล้อแม็กซ์

เมื่อคุณประกอบ ล้อแม็ก อันสวยงามของคุณเข้ากับรถแล้ว เมื่อมีการขับขี่ สิ่งที่จะเกิดขึ้นก็คือคราบสิ่งสกปรกที่จะเข้ามาติดกับ ล้อแม็ก ของคุณไม่ว่าจะเป็นคราบ น้ำมัน ยางมะตอยจากท้องถนน ฝุ่นผงจาก ผ้าเบรค เศษหิน ดิน โคลน ต่างๆ ดังนั้นเมื่อมีสิ่งเหล่านี้ติดมาก็ต่อทำการล้างโดยเร็ว ด้วยน้ำสบู่อ่อนๆ แล้วจึงล้างด้วยน้ำสะอาด พึงระวังอย่าใช้แปรงหรือเส้นใยสังเคราะห์ที่มีความแข็งกระด้าง รวมไปถึง ยาขัดสี โดยเด็ดขาด หรือควรหลีกเลี่ยง การล้างรถ ด้วยเครื่องล้างอัตโนมัติ เพราะแปรงที่แข็งก็เป็นองค์ประกอบหนึ่งที่ทำให้ผิว ล้อแม็กซ์ ของคุณเป็นรอยได้

ควรหลีกเลี่ยง การล้างล้อแม็ก ในขณะที่ ล้อแม็ก กำลังร้อนอยู่ เพราะเมื่อเราล้างด้วยน้ำสบู่ มักจะแห้งเร็วทำให้เกิดคราบเป็นจุดติดที่หน้าล้อได้ ดังนั้นจึงควรปล่อยให้ ล้อแม็ก เย็นก่อนทุกครั้งที่ทำการล้าง การทำความสะอาด ควรใช้น้ำฉีดล้างบริเวณที่ถูสบู่ไปแล้ว แต่ต้องล้างก่อนที่คราบรอยแห้งของสบู่จะค้างติดอยู่ ควรใช้ฟองน้ำนุ่มๆ ถูบริเวณ ล้อแม็กซ์ และควรมี ฟองน้ำแยกกันระหว่างการล้าง ล้อแม็ก กับการล้างส่วนอื่นของตัวรถ เพราะ ล้อเป็นส่วนที่มีสิ่งสกปรกได้ง่าย หากใช้ฟองน้ำอันเดียวกัน ก็จะทำให้สิ่งสกปรกและ เม็ดทราย ไปติดหรือทำลายผิวสีของส่วนอื่นก็ได้

ล้อขอบเงา

ส่วนล้อที่เป็นลักษณะขอบเงา การดูแลอาจต้องดูแลเป็นพิเศษ เพราะส่วนใหญ่มักจะ เคลือบ แลคเกอร์ ไว้ แต่ถึงอย่างไร ความคงทนก็ย่อมด้อยกว่า การทำสี ดังนั้นไม่ควรใช้แปรงที่ขนแข็ง หรือใช้วัสดุอื่น ขัดอย่างรุนแรง เพราะจะทำให้ ฟิลม์ แลคเกอร์ ซึ่งค่อนข้างบางอยู่แล้ว เกิดชำรุด ซึ่งจะก่อให้เกิดคราบขี้เกลือ ( สนิมขาว Oxidation ) เกิดขึ้น

ล้อแม็ก มีคราบ ยางมะตอย ติด ให้ทำดังนี้ครับ...

*
    หา น้ำมันสน หรือ น้ำมันก๊าด จุ่มกับ เศษผ้า เช็ดตามจุด ที่ ยางมะตอย ติด
    *
    หลังจากนั้น ล้าง ล้อแม็ก ด้วย แชมพูล้างรถ หรือไม่ ก็เอา น้ำยาล้างจาน แทนก็ได้ ตามด้วย ล้างน้ำเปล่าซ้ำ แล้วเช็ดให้แห้ง
    *
    หากอยากให้ ล้อแม็ก ของท่านสวยเงางาม ก็หายาขัดชนิดละเอียดที่สุด ลูบหรือเช็ดเบาๆ ((( หลีกเลี่ยงการขัดอย่างรุนแรง ))) เพราะจะทำให้ แลคเกอร์ ที่เคลือบนั้น บางลง ซึ่งจะทำให้การปกป้องของสี ลดลงตามไปด้วย

1. ขอบคุณ..สาระดีๆ ที่นำมาฝากคับ

2. รักษายากเนอะ

3. Belle gti

Belle gti New Member Member

442
    6
    0
    ขอบคุณครับ

4. TD06

TD06 New Member Privilege

1,495
    9
    0
    ศึกษาไว้ก่อนยังไม่มีอะครับ

5. AoF_ViGo

AoF_ViGo New Member VIP

1,752
    4
    0
    ขอบคุณครับมีประโยชน์มากๆเลย

6. JZ_std.

JZ_std. New Member Member

8,075
    74
    0
    ไม่เอาอะครับ ตอนเเลกมา ก้าน สีดำ ล้างหน่อยเดียว สี ลอกเป็นบรอน ซะงั้น

7. tiger บ้านนอก

tiger บ้านนอก New Member Member

7,433
    22
    0
    อืมมม...ขอบคุณครับ

8. col2ETwo

col2ETwo New Member Member

820
    11
    0
  9. Duang@Hlc

Duang@Hlc Active Member Member

3,924
    19
    38
    ขอบคุณครับพี่ธง

10. khunlamai

khunlamai New Member Member

1,221
    15
    0
    รักมากครับ เคยเอาแม่แรงขึ้น
    แล้วถอดมาล้างที่ละล้อเลยครับ
    นานๆทำที ล้อด้านในจะได้สะอาดด้วย
    มีข้อเสียคือแฟนบ่นครับ หมั่นใส้

11. AoFChen

AoFChen New Member Member

1,851
    16
    0
    ขอบคุน ครับ

12. เจี๊ยบD4D

เจี๊ยบD4D New Member Member

877
    8
    0
    แล้วล้อปลอมอย่างผมล่ะครับ:cry::cry::cry::cry::cry:

13. iii golf guru iii

iii golf guru iii New Member Member

1,577
    9
    0
    สรุปว่า

ต้องขยันก่อน ถึงจะสวย

อิอิอิ

14. Som Sichaitong

Som Sichaitong New Member Member

1,376
    8
    0
    หลายขั้นตอนจัง

15. ชายต้น

ชายต้น New Member Member

3,490
    39
    0
    ล้วงให้หมดครับ...ทั้งนอกทั้งใน...กลัวไม่เห็นเพลทว่าล้อแท้...

16. Out Off Control

Out Off Control New Member Member

2,322
    26
    0
    ต้องดูแลอย่างดีขอบเงาซะด้วย.....

17. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    ขอบคุณ ครับ

18. Bigtiger

Bigtiger New Member Member

344
    8
    0
    ว๊าาาาา ของผมล้อเทียมอ่า:D

19. แท้เทียม ก็ต้องรักษาเช่นกันคับ

20. fiat007

fiat007 New Member Member

949
    5
    0
    ขอบคุณคราบ

21. joe_non@HLc

joe_non@HLc New Member Member

2,833
    38
    0
    ขอบคุณนะครับสำหรับข้อมูล ผมนึกว่าถ้าดูไม่ดีแล้วซื้อไหมอย่างเดียว

22. ไอ้รถซา..หริ่ม

ไอ้รถซา..หริ่ม New Member Moderator VIP

1,238
    32
    0
    อีกข้อ นึง ที่ขาดไม่ได้

ต้องไม่เมา ไม่ปืนฟุตบาท ด้วย คัฟ :D:D:D:D:D

23. joe>2kd@HLc

joe>2kd@HLc New Member Member

2,956
    32
    0
    ว๊า......... ของเราไม่สวยด้วยซิ.....

24. ชายต้น

ชายต้น New Member Member

3,490
    39
    0
    ปัญหาของใครครับ...

25. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    ขอบคุงคับเสี่ยธง

26. ไอ้รถซา..หริ่ม

ไอ้รถซา..หริ่ม New Member Moderator VIP

1,238
    32
    0

ปัญหานี้ของผม คัฟ แต่ ฟุตบาท เหมือนกัน คัฟพี่:D:D:D

27. เหมือนกันเลย อิอิอิ

28. ManJz

ManJz New Member Member

3,317
    23
    0
    เยี่ยมเลย ต้องเอาน้ำสบูด้วยเหรอ

ผมประจำ เพื่อนบอกชิดอีกหน่อยเล่นซะลูดฟุตบาทไปเลย(ตอนเมา)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้