มีใครเคยเปงอาการเกียร์ 123 ไม่มีแรงบ้างไม๊ครับ ( turbo )

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย DH@TEELEX, 2 สิงหาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. DH@TEELEX

DH@TEELEX New Member VIP

371
    3
    0
    อาการมันเปงแบบนี้ครับ เกียร์ 1 2 3 จะไม่ค่อยมีแรงดึงจากเทอร์โบเท่าไหร่แต่จะรู้สึกแรงจากมากไปน้อยแทนนะครับ คือ 4 3 2 ไป 1 เกียร์ 1 รอบกวาดเร็วอาการดึงแทบไม่มี เข็มวัดบูสก็ขึ้นปกติ ควันก็ไม่มีไหล เสียงก็ไม่มีไรผิดสังเกต แต่พอมาเกียร์ 4 ไล่ลงไป จะมีความรู้สึกว่ารถมีอาการดึงไม่มาก แต่ก็ดึงแบบรู้สึกได้ไล่ลงไปในแต่ละเกียร์

คิดว่าเทอร์โบมีโอกาสพังไม๊ครับ เครื่องยนต์ สเตนดาร์ดทั้งตัว

2. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    ลองดูที่ครัชรึยังครับ

3. [[[greddy]]]

[[[greddy]]] New Member Member

52
    0
    0
    เพื่อนผมที่ชื่อบิลลี่เป็นอาการแบบนี้เลยครับ ^^
    ตรงลายเซ็นคลิกแล้วมันไม่ยอม link ไปหาของนะคับผมตี๋เล็ก

4. Sketch_Prostreet2

Sketch_Prostreet2 New Member VIP

58
    0
    0
    ครัชลื่น/ท่อรั่ว/โข่งหลังหลวม ลองเช็คดูครับ

5. puky

puky New Member Member

464
    28
    0
    ผมก็ว่าครัทช์ เหมือนกัน
    หากว่าเข้าเกียร์ 1 ออกตัวแล้วมีอาการสั่น ก็สันนิฐาน ได้ว่า ผ้าครัทช์ใกล้หมด หรือไม่ก็ยางแทนเกียร์ขาด

วิธีทดลองว่าครัทช์ใกล้ไปสวรรค์แล้ว
    - เหบียบครัทช์+เบรค แล้วค่อยๆ เร่งออกตัว หากดับก็ ยังพออุ่นใจว่าครัทช์ยังok

6. CHOR_CHAT_RAMA3

CHOR_CHAT_RAMA3 New Member VIP

2,829
    16
    0
    เข้ามาเก็บความรู้

7. DH@TEELEX

371
    3
    0
    คลัซเพิ่งทำมาครับพี่น้อง T-T"

8. DH@TEELEX

371
    3
    0
    แหนะ สุดหล่อมีแซวตลอด 5555 ฝากอ๊บดูรถด้วยนะครับ ผมโทรไปเร่งพี่เฟกทุกวันจะโดนด่าไม๊เนี่ย อิอิอิอิ อยากรู้อาการจัด อิอิ ขอให้รถอ๊บจบๆแรงๆไวๆ แล้วเจอกานพ่อรูปหล่อ

9. JOEcUSTOM

JOEcUSTOM New Member Member

13
    0
    0
    ลองเช็คพวก ท่อยางตรองข้อต่อท่ออินเตอร์ดูครับ บางทีแคมป์รัดอาจจะไม่แน่น

10. hotman

hotman New Member VIP

143
    0
    0
    มาร์คผิดหรือเปล่าครับลองเช็คดูครับ เคยเป็น มันโดนไปสองฟันอาการนี้เลยครับ

11. [ Da Vinci Code ]

[ Da Vinci Code ] New Member Member

685
    63
    0
    เพิ่มเติมมาร์คผิดด้วยครับ เคยมาร์คผิดเหมือนกัน นอกจากไม่มีแรง เสียงท่อมันจะแปลกๆ ไปด้วยครับ

12. DH@TEELEX

371
    3
    0
    ขอบคุณ คุณฮอตแมนและคุณดาวินซี่ มากครับ เดี๋ยวได้เรื่องยังไงจะมารายงานให้ทราบครับ เดี๋ยวลองเอาข้อมูลไปบอกช่างเพิ่มครับ ว่าจะสองสัปดาห์ละคิดถึงรถจังงงงงงง
    คุณดาวิซี่และคุณฮอตแมนช่วยเล่าให้ผมฟังเปงประสบการ์ณหนอ่ยดิครับ ว่ามันอาการเปงยังไงกันบ้าง และทำไมถึงเปง

13. Nunazaa

Nunazaa New Member VIP

797
    53
    0
    เคยเจอโข่งหลังหลวม เสียง ปกติ บูสมาปกติ รอบเครื่องกวาดปกติ ..... แต่รถไม่มีความแรงเลย

มั่วแต่ไปโทษ เวสเกต ที่ไหนได้ น๊อตยึดโข่งหลังคลาย .... ลองไล่ดูครับ

14. [ Da Vinci Code ]

[ Da Vinci Code ] New Member Member

685
    63
    0
    ผมเคยรีบประกอบเครื่อง แล้วประกอบมาร์คผิดไปฟันนึงครับ แต่เครื่องผมเป็นเครื่องโซ่ ฟันนึงนี่หลายองศาเลยครับ

ไฟแก่มาก แต่ตัวผมก็ไม่รู้ เดินคันเร่งจากรอบต่ำมันจะเหมือนไม่ค่อยมีแรงครับ แต่พอเร่งไปก็มีบูสมาปกติ

แต่ของผมนี่ตอนนั้นรอบเครื่องไปได้ไม่เกิน 5 พันรอบครับ เพราะจังหวะเปิดปิดวาวล์ มันเปลี่ยน กำลังอัดมันเลยน้องลงครับ

เพราะมันอัดเข้ามา วาวล์ไอดีปิดยังไม่ทันดี ไฟแทบจะยังไม่ได้จุดมันก็คายออกไปแล้ว

แล้วเสียงท่อนี่ยังกะรถ NA แป๊ด เสียงแผดด ด ด เสียงทุเรศมากครับ

ลองไล่จากจุดง่ายๆรอบเครื่องอย่างที่ทุกท่านบอกก่อนก็ได้ครับ

ส่วนเคสมาร์คผิด ลองเอาทามมิ่งไลท์ยิงดูครับ ถ้าใช้กล่องเดิมจานจ่ายเดิมนะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้