รหัสเครื่องQGมีกี่รุ่นในN16ครับประหยัดน้ำมันปะครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย bigdy, 5 มกราคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. bigdy

bigdy New Member Member

12
    1
    0
    :confused:สนใจจะว่าเครื่องรุ่นใหม่ๆครับไม่แน่ใจว่าระบบเทียบกับ

GA15-16ที่เป็นหัวฉีดจะประหยัดและดีกว่ารึเปล่าครับ

ราคาค่าตัว+เกียร์ATเท่าไรครับ ท่านใดมีความรู้ขอความรู้ด้วยครับ

ปล.จะว่างATนะครับ เน้นประหยัดเร่งต้นดีครับ ขอบคุณที่เข้ามาให้ความรู้และแนะนำครับ:D

2. kooljo

kooljo New Member Member

516
    18
    0
    QG มีตั้งแต่ 1.3 - 1.8 ครับ แต่ส่วนใหญ่ที่เชียงกงจะหาได้แค่ 1.5 กับ 1.8

เครื่องยนต์ตัวนี้ ประมาณ ปี 2000 เคยจับคู่กับเกียร์ CVT ได้รับรางวัล อะไรซักอย่างของญี่ปุ่น ว่า มันคือเครื่องประหยัดน้ำมันมาก ประมาณนั้น เพราะเครื่องตัวนี้เป็นตัวแรกๆ ที่เป็นเบนซิน แล้วใช้หัวฉีดแบบ Direct Injection (Neo Di) ถ้าเทียบกับเครื่องของโตโยต้า ที่เพิ่งจะใส่เทคโนโลยี D4 หรือ D4-S ลงไปในเครื่องรุ่นใหม่ๆ ที่เพิ่งออกไม่กี่ปีที่ผ่านมา

สรุปจุดที่พัฒนาจากเครื่อง GA มาเป็น QG จะมี 1. ไดเร็คคอย์ 2. ไดเรกอินเจ็กชั่น รวมถึงใช้ชิ้นส่วนที่ลดน้ำหนักมาขึ้นกว่าเดิม

แรงม้าได้พอๆ กับ GA แต่น้ำหนักเครื่องที่ลดลง ทำให้น่าจะวิ่งกว่าเดิมเล็กน้อยครับ

ปัจจุบัน นิสสันเลิกผลิตเครื่อง QG ตั้งแต่ปี 2006 ครับ และนำเอา เครื่อง HR มาแทนในเครื่อง 1.5 กับ 1.6 ลิตร ส่วน 1.8 ใช้เครื่อง MR แทน

** ปล. อยากเห็นคนลงเครื่อง MR ในนิสสันขับหน้ารุ่นเก่าๆ มากกว่า จะได้เป็นแบบอย่างกับคนอื่นว่ามันจบเป่า เพราะเครื่องรุ่นนี้มีข้อดีมากคือ น้ำหนักเบากว่าเครื่องรุ่นเดิมๆมาก และมีขนาดเล็ก โดยเฉพาะ ยังปรับเปลี่ยนท่อไอเสียไปไว้ด้านหลัง ทำให้ลดน้ำหนักท่อไอเสียที่ไม่ต้องอ้อมมาด้านหน้า ***

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้