D.I.Y. ไฟส่องทะเบียน LED EK

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย cyu, 30 พฤศจิกายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. cyu

cyu New Member Member

120
    2
    0
    ไฟส่องทะเบีนเดิม กับหลอด LED ที่จะทำการเปลี่ยนแปลง และแผ่นอเนกประสงค์

ทดสอบหาตำแหน่งที่เราต้องการ แล้วทำเครื่องหมายเอาไว้

นำแผ่นอเนกประสงค์ที่ตัดตามขนาด มาติดสติกเกอร์ เพื่อความสวยงาม และช่วยสะท้อนแสง

เจาะรูตำแหน่งที่เราต้องการ

ทดลองใส่ตามตำแหน่งที่เราเจาะ

ทำขั้วเพื่อเสียบกับขั้วไฟหรี่เดิม

นำแผ่นอเนกประสงค์ที่ติดตั้ง LED เรียบร้อยแล้ว ไปใส่กับกรอบไฟหรี่เดิม แล้วก็ติดกาว แล้วก็ติดสติกเกิร์เพิ่มเติมเพื่อช่วยในการสะท้อนแสง

ติดตั้งเสร็จเรียบร้อย

2. maythee

maythee New Member Member

274
    12
    0
    สวยคับ คิตตี้ที่ ป้ายทะเบียนนะคับ อิ อิ

3. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    น่ารักมาก

4. cyu

120
    2
    0
    หมายถึงคิทตี้อีกคนรึป่าวครับ

ล้อเล่นครับ ขอบคุณครับ

5. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    สวยคับ

6. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ทำเอง เยี่ยมเลย
    ถ้าใช้หลอด LED จีนผมเบื่ออยู่อย่างนึงมันชอบขาดง่าย

7. cyu

120
    2
    0
    ไม่รู้เหมือนกันของจีนรึป่าว ซื้อมาจากร้านอิเล็กทรอนิกส์ครับ

8. korn8rew

korn8rew New Member Member

546
    9
    0
    แหล่มเลย

9. Spider-Man

Spider-Man New Member Member

145
    1
    0
    งามงาม

10. tomy>>tec>>

tomy>>tec>> New Member Member

742
    35
    0
    ขอบคุณครับ

11. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    สวยครับ

ดีครับ

12. Tiewpairach

Tiewpairach New Member Member

34
    0
    0
    สวยครับ เดียวจะลองๆ ทำดู

13. ballasung

ballasung New Member Member

283
    1
    0
    กำลังอยากทำอยู่พอดีแต่ไม่รู้จะเริ่มไงดี ขอบคุณที่ให้ความรู้คร้าบ

14. Jessy_EK

Jessy_EK New Member Member

184
    0
    0
    เยี่ยมเลยครับ...

15. woon_why

woon_why Member Member

274
    20
    18
    สุโค่ยยยย ไปเลยคับ

ขอบคุณ มากๆ

---------- Post added at 14:44:53 ---------- Previous post was at 14:44:38 ----------

สุโค่ยยยย ไปเลยคับ

ขอบคุณ มากๆ

16. JOBBY

JOBBY New Member Member

196
    9
    0
    สุดยอด ครับ ........ ขอลาย วงจร หน่อย ได้ไหมครับ แหะๆๆๆ

17. cyu

120
    2
    0
    วงจรไม่ยากเลยครับ ต่อขนานกันทุกหลอดเลยครับ ขายาวกับ ขายาว ขาสั้น กับขาสั้นครับ แผ่นลายที่ผมใช้เป็นแบบลายยาวเลยครับ ก็ใช้ทองแดง สองแถว ขายาว 1 แถว ขาสั้น 1 แถว ขาสั้น ไฟลบ ขายาวไฟบวก ก่อนเอาไฟบวกเข้าหา LED เราต้องลดกระแสก่อน ด้วยตัวต้านทาน ต่ออนุกรม ผมใช้ค้าประมาณ 39 โอห์ม 1 วัตต์ครับ อยากใช้ค่ามากกว่านี้ก็ได้ครับ ไม่ว่า กัน แต่เคยใช้วัตต์น้อยกว่านี้แล้วตัวต้านทานไหม้ครับ เลยใช้ 1 วัตต์ สงสัยอะไรถามได้ครับ

18. moodyZ4

moodyZ4 New Member Member

125
    18
    0
    เจ๋งดีครับ ผมก็ชอบงาน D.I.Y. ครับ อะไรทีพอจะทำเองได้ก็จัดไป สนุกดีครับ

แต่ไม่ค่อยชอบ LED เลยอ่ะ ไม่รู้เป็นงัย....

19. EK9625

EK9625 New Member Member

758
    86
    0
    สวยสว่างดีครับ ชอบๆๆ D.I.Y

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้