แนะนำผ้าเบรกดีๆหน่อยครับใส่ตากลมกำลังจะเปลี่ยนครับ

การสนทนาใน 'Celica Club' เริ่มโดย sugar ray, 20 มีนาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. sugar ray

sugar ray Guest

0
    0
    0
    แนะนำผ้าเบรกดีๆหน่อยครับใส่ตากลมกำลังจะเปลี่ยนครับ

2. AMPM

AMPM New Member Moderator

252
    1
    0

ENDLESS
    PMU
    ดีทั้งคู่ครับ ราคาเหงื่อแตกเหมือนกัน

ถ้าเอากลางๆ
    ก็ National
    Bendix ใช้ได้หมดครับ

3. BOND CELICA

BOND CELICA New Member Member

144
    5
    0
    ใช้ National อยู่ ขับที่ไรล้อแดงทุกที

4. kamonnawin

kamonnawin Member Member

266
    2
    18
    เบนดิกซ์ เมทิลคิงครับ ดีมาก

5. มโตรี

มโตรี Guest

0
    0
    0
    ของเดิมๆ ดีที่สุด หากต้องใช้ด่วน ก็เบนดิกส์ มีชื่อเสียงมานานแล้ว
    ของแต่งตามที่ aum กล่าว มันสวย เท่ ดี แต่แพงและกินจาน!!!!!!

การขับขี่บนสภาพถนนปัจจุบัน คงไม่สามารถที่จะแสดงพลังได้มากเท่าไร
    จะมีก็เพียงบางครั้ง บางอารมณ์เท่านั้น

6. ANTILAG

ANTILAG New Member VIP

1,268
    31
    0
    เห็นด้วยกะข้างบนจังเลยครับ ถูกทุกประการ

7. AMPM

AMPM New Member Moderator

252
    1
    0
    ขออนุญาติความเห็น + ประสบการณ์ ส่วนตัวนิดหน่อยนะค้าบบบ :)
    ข้อมูลเรื่อง Technical + ราคา ผิดพลาดอย่าไร ขออภัยด้วยนะจ๊ะ ! :D

ผ้าเบรค "ทุกยี่ห้อ" มีอยู่หลายรุ่น และหลาย Spec ด้วยกัน

บางรุ่นเนื้อผ้าเบรคแข็ง ทำให้ไม่ค่อย กินผ้า แต่กินจาน:eek:
    บางรุ่นเนื้อผ้าเบรคไม่แข็งมาก ทำให้ไม่กินจาน แต่กินผ้าแทน:eek:

ผ้าเบรคพวก High Performance ต่างๆ
    จะทนความร้อนได้หลายร้อยองศา เพื่อป้องกันมิให้ผ้าเบรคแตก ในกรณีที่เบรคบ่อยๆ + มาเร็ว+แรง
    ส่วนใหญ่จะเนื้อแข็ง เพราะมีส่วนผสมของโลหะ
    เพื่อที่จะได้จับจานได้ ดีขึ้น แต่ก็ต้องแลกมากับการ กินจาน:confused:

ผ้าเบรคบางรุ่น ไม่กินจาน แต่เนื้อวัสดุ แตกต่างกันออกไป ตามผู้ผลิต
    คุณภาพของระยะเบรค ตั้งแต่เริ่มเหยียบเบรค จนรถหยุด จึงแตกต่างกันออกไป:)

ส่วนตัวผม ผมเคยใช้ผ้าเบรคมา 4 ยี่ห้อ ครับ
    1 Bendix Metal King
    2 Nationap (NAP)
    3 Endless CCM
    4 FERODO (สะกดถูกป่าวหว่า ? อันนี้ใช้มานานแล้ว จำไม่ได้ครับ ว่าเป็นยังไง เลยไม่ขอพูดถึง)

ลักษณะคุณสมบัติแตกต่างกันออกไป Feeling ของแต่ละยี่ห้อไม่เหมือนกัน

-Bendix รู้สึก ปกติ เหมือนเบรคปกติทั่วไปอ่ะครับ (ไม่รู้จะอธิบายยังไงคับ)
    ราคา --- คุ้มค่า คุ้มราคา สมเหตุสมผลครับ
    การกินจาน + กินผ้า ---- กินปกติ ล้อไม่ดำมาก (ผงผ้าเบรค ไม่ค่อยเยอะ) :)

-NAP รู้สึกว่า ถ้าขับช้าๆแล้วเบรค มันไม่ค่อยดี เหมือนว่าจะไม่ค่อยอยู่ แต่ถ้าเวลาผ้ายิ่งร้อนยิ่งเบรคดีครับ ความเร็วลดลงดีครับ
    ราคา ---- แพง รู้สึกไม่คุ้ม เสียดายตังค์ เพราะไม่ค่อยชอบ :mad: :cry:
    การกินจาน + กินผ้า ---- กินจานมากกกกก ถึงมากที่สุด ! ล้อดำด้วย ไม่รู้ว่าผงผ้าเบรค หรือ ผงจานเบรค ? และที่สำคัญ เวลาโดนน้ำ จะมีเสียงวี้ดๆแหลมๆ รำคาญมากครับ :rolleyes:

-ENDLESS CCM รู้สึกว่ามันเบรคแบบว่าดูดๆอ่ะคับ ยิ่งมาเร็วๆแล้วเหยียบ มันดูดๆยังไงไม่รู้บอกไม่ถูก และความเร็วลดลงเร็วดีมากครับ
    ราคา-----แพงหน้ามึด (ผมใช้แค่คู่หน้า ไม่มีเงินซื้อคู่หลังคับ :eek: )---- ไม่ค่อยคุ้มเท่าไหร่ เมื่อเทียบกับยี่ห้ออื่น แต่ "ชอบ" เลยไม่ค่อยเสียดายตังค์:eek:
    การกินจาน + กินผ้า ---- ล้อดำ กินผ้าดีจัง แต่จานไม่ค่อยกินเท่าไหร่คับ ไม่มีเสียงดังวี้ดๆครับ :confused:

ทั้งนี้ทั้งนั้น ถ้าจะตอบแบบละเอียดๆ
    ต้องถาม เจ้าของกระทู้ ว่า ...
    ต้องการขนาดไหน ...
    รถเครื่องแรงขนาดไหน
    ลักษณะการขับขี่เป็นยังไง
    ส่วนใหญ่ใช้ใน กทม หรือ ตจว
    และที่สำคัญที่สุดคือ.... งบ เท่าไหร่

แต่ถ้าแนะนำสำหรับ Celica ทั่วๆไป ที่ใช้งาน Street Use ที่ไม่ได้บ้าพลังมากนัก ขับแบบปกติ ไม่ได้ซัดเป็นชีวิตจิตใจ (จิงๆถนน กรุงเทพไม่รู้จะไปซัดตรงไหนอ่ะครับ):eek: :D
    และที่สำคัญคือ หาง่าย และราคาสมเหตุสมผล
    ก็ Bendix ครับ อย่างที่พี่ มโตรี พูดเอาไว้ ครับ :)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้