ไอควันขาวๆออกจากปลายท่อตอนเช้า

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย EK5039, 4 มกราคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. EK5039

EK5039 New Member Member

52
    8
    0
    พอดีไปทางเหนือมา ตอนสตาร์ทเครื่องเพื่อวอล์ม มีไอขาวๆออกจากปลายท่อมาเยอะมาก
    ออกมานานจนรอบได้ที่ ก็ยังไม่หาย ดูที่ปลายท่อมีไอน้ำออกมาเป็นหยดๆ แบบนี้ฝาสูบโก่ง
    หรือเปล่า รอกูรูมาให้คำตอบ

2. REDHONDA

REDHONDA New Member Member

628
    23
    0
    ชิว .. ชิว..

กรุงเทพไม่เย็นเท่าทางเหนือ เลยไม่มีอย่างนี้ให้เห็นคับ
    อย่ากังวลไปเลย เดี๋ยวกินข้าวไม่อร่อย.....

3. Nithivat

Nithivat New Member Member

345
    2
    0
    ถ้ามีควันขาวแล้วลองดมดูไม่มีกลิ่นเหม็นก็แสดงว่าปกติครับ คือมีการเผาไหม้เชื้อเพลิงดีครับ แต่ถ้ามีควันขาวออกแล้วมีกลิ่นเหม็น หรือเหยียบคันเร่งแล้วมีควันออกแสดงว่าอาจจะเป็นที่แหวนครับ รอผู้รู้คอนเฟิร์มอีกทีครับ

4. boygaga

boygaga New Member Member

28
    1
    0
    เป็นเหมือนกันเวลาไปเจออากาศเย็นๆ มีคนเคยบอกว่าแคททาไลติก(ไม่รู้สะกดถูกรึเปล่า) ทำงานได้ดีเยื่ยม

5. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    ปกติคับถ้าอากาศเย็นมันจะเป็นแบบนี้แหละครับ

6. EK5039

52
    8
    0
    ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบ ค่อยสบายใจหน่อยคิดว่า....ฝาสูบโก่ง

7. Jessy_EK

Jessy_EK New Member Member

184
    0
    0
    เคยได้ยินมาว่า ถ้ามีไอน้ำ หรือ หยดน้ำ ที่ปลายท่อไอเสีย แสดงว่า เครื่องยนต์ยังทำงานได้สมบูรณ์ครับ

ผิดถูกอย่างไร ชี้แนะ ด้วยครับ..

8. ผมก้อมี...เครื่องยังฟิต

9. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ช่ายคับ เท่าที่ได้ยินมาถ้ามีไอน้ำมาเกาะที่ท่อ เนี่ย แสดงว่าเครื่องยังวมบูรณ์คับ
    ได้น้ำถูกต้องแล้วครับ สูตรเคมีเป็นดังนี้
    HC + O2 => H2O + CO2 + CO

เริ่มจาก
    1. น้ำมันที่เป็นสารประกอบไฮโดรคาร์บอน* (HC)
    2. เผารวมกับอากาศ (อ็อกซิเจน O2)
    3. H และ C ก็จะแตกตัวออก ให้พลังงานมาส่วนนึงไปหมุนเครื่องยนต์
    4. หลังจากนั้น H ไปรวมกับ O ได้ H2O หรือ "น้ำ"
    5. C ที่เหลือไปจับกับ O สองตัว ได้ CO2 หรือ คาร์บอนไดออกไซด์ ซึ่งไม่ใช่ก๊าซพิษ คน สัตว์ พืช ก็ปล่อยก๊าซนี้ออกมาเหมือนกัน

สำคัญตรงนี้ครับ
    6. "ถ้าเผาไหม้ไม่สมบูรณ์" แทนที่ C หนึ่งตัว จะจับ O ไว้ได้ 2 ตัว กลับจับได้เพียง 1 ตัว กลายเป็น CO หรือ คาร์บอนมอน็อกไซด์ "ซึ่งเป็นก๊าซพิษ" ที่ไม่มีสี ไม่มีกลิ่น

สรุป เผาไหม้น้ำมัน ได้ น้ำ กับคาร์บอนไดออกไซด์ และอาจได้คาร์บอนมอน็อกไซด์ รวมทั้งก๊าซพิษอื่นๆ ตามส่วนผสมของน้ำมันออกมาด้วย เช่นยุคนึงเราเคยได้ตะกั่วเป็นของแถม

ดังนั้นควรนำรถเข้าตรวจสภาพอย่างสม่ำเสมอ คะตาไลท์ติกมีก็อย่าถอดออก อย่าให้เราเป็นคนทำลายโลกมากกว่านี้เลยครับ

* สารประกอบไฮโดรคาร์บอน - สารที่ประกอบด้วยไฮโดรเจน (H) และคาร์บอน (C) ในที่นี้คือน้ำมัน และเชื้อเพลิงอื่นๆ ทั้ง LPG CNG ก็อยู่ในกลุ่มนี้ด้วย

อ้างอิงมาให้ชมเล่นๆคับ
    เครดิตเวป http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=7701.0

---------- Post added at 16:47:21 ---------- Previous post was at 16:47:06 ----------

ช่ายคับ เท่าที่ได้ยินมาถ้ามีไอน้ำมาเกาะที่ท่อ เนี่ย แสดงว่าเครื่องยังวมบูรณ์คับ
    ได้น้ำถูกต้องแล้วครับ สูตรเคมีเป็นดังนี้
    HC + O2 => H2O + CO2 + CO

เริ่มจาก
    1. น้ำมันที่เป็นสารประกอบไฮโดรคาร์บอน* (HC)
    2. เผารวมกับอากาศ (อ็อกซิเจน O2)
    3. H และ C ก็จะแตกตัวออก ให้พลังงานมาส่วนนึงไปหมุนเครื่องยนต์
    4. หลังจากนั้น H ไปรวมกับ O ได้ H2O หรือ "น้ำ"
    5. C ที่เหลือไปจับกับ O สองตัว ได้ CO2 หรือ คาร์บอนไดออกไซด์ ซึ่งไม่ใช่ก๊าซพิษ คน สัตว์ พืช ก็ปล่อยก๊าซนี้ออกมาเหมือนกัน

สำคัญตรงนี้ครับ
    6. "ถ้าเผาไหม้ไม่สมบูรณ์" แทนที่ C หนึ่งตัว จะจับ O ไว้ได้ 2 ตัว กลับจับได้เพียง 1 ตัว กลายเป็น CO หรือ คาร์บอนมอน็อกไซด์ "ซึ่งเป็นก๊าซพิษ" ที่ไม่มีสี ไม่มีกลิ่น

สรุป เผาไหม้น้ำมัน ได้ น้ำ กับคาร์บอนไดออกไซด์ และอาจได้คาร์บอนมอน็อกไซด์ รวมทั้งก๊าซพิษอื่นๆ ตามส่วนผสมของน้ำมันออกมาด้วย เช่นยุคนึงเราเคยได้ตะกั่วเป็นของแถม

ดังนั้นควรนำรถเข้าตรวจสภาพอย่างสม่ำเสมอ คะตาไลท์ติกมีก็อย่าถอดออก อย่าให้เราเป็นคนทำลายโลกมากกว่านี้เลยครับ

* สารประกอบไฮโดรคาร์บอน - สารที่ประกอบด้วยไฮโดรเจน (H) และคาร์บอน (C) ในที่นี้คือน้ำมัน และเชื้อเพลิงอื่นๆ ทั้ง LPG CNG ก็อยู่ในกลุ่มนี้ด้วย

อ้างอิงมาให้ชมเล่นๆคับ
    เครดิตเวป http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=7701.0

10. Tiewpairach

Tiewpairach New Member Member

34
    0
    0
    เกร็ดความรู้ดี ๆ

11. EK5039

52
    8
    0
    ขอบคุณทุกๆท่านเลยที่ให้ข้อมูล....แต่ตอนนี้เปลี่ยนเกรดน้ำมันเครื่องจาก 10W40 มาเป็น 10W30
    เช้ามาสตาร์ทเครื่องดังแต๊ก แต๊ก แต๊ก เลยอ่ะนะ

12. Spider-Man

Spider-Man New Member Member

145
    1
    0
    ความรู้มากมาย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้