P11 ถอนคันเร่งแล้วมีเสียงเกิดจากอะไรครับ

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย slick, 4 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. slick

slick New Member Member

20
    0
    0
    P11 ถอนคันเร่งแล้วมีเสียงเกิดจากอะไรครับ ไม่ใช่เสียงแบบเครื่องบินนะครับอันนั้นเรื่องปกติ :D
    แต่เสียงอันนี้มันคล้ายเสียง แหวนรองน็อตมันสั่นอะครับ จะเป็นตอนเวลาถอนคันเร่งเท่านั้น
    อยากทราบว่าอาการนี้เพื่อนเคยเป็นไหมครับ แล้วมันน่าจะเกิดจากอะไร

อยากทราบอู่ที่พวกพี่ๆชาว P11 ซ่อมกันครับ ขอ กรุงเทพๆ กับนครปฐมอะครับ

ปล.ขอบคุณมากครับ

2. Diamond0722

Diamond0722 New Member Member

806
    2
    0
    เสียงมันเหมือนกับ...มีอะไรสั่นด้วยรึปล่าว...ดังครืด ๆๆๆๆ ถี่ ๆ หน่อย...
    ฟังเสียงดี ๆ จะมาจากทางขวา...ฝั่งคนขับใช่มั๊ย...
    เสียงมันจะดังประมาณรอบที่ 2 พัน...แล้วยกคันเร่งรึปล่าว...

ถ้าเสียงนี้นะ...สงสัยไอ้ที่เค้าเรียกว่ายางแท่นหน้าน่ะ (คือได้ยินช่างเรียกอ่ะนะ)...
    เคยมีกระทู้ผมโพสเอาไว้...มีรูปด้วย..ลองหาดูครับ...ไม่รู้จะใช่ตัวนี้รึปล่าว...
    เพราะของผมก็เป็นอยู่...ตอนให้ช่างทำนึกว่าหายแล้ว...
    ตอนนี้เป็นอีกแล้ว...เลยยังไม่แก้...ขับ ๆ ไปก่อน...อิอิอิ

ปล. ท่านไปเผาอู่ที่มานบอกให้ทิ้งรถคันนี้รึยังอ่ะท่าน...อิอิอิ

3. slick

slick New Member Member

20
    0
    0
    ตึ่งโป้ะ เป้ะเลยครับ :eek: รถท่านยังกะรถผมเลย นี่ขี้เกียจซ่อมละขับอย่างเดียว

4. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    เสียงโบว์อ๊อฟ ละมั้ง

5. Udong

Udong New Member Member

319
    0
    0
    รถของพี่ผมเคยเป็นตอนที่ไปเปลี่ยนลูกปืนล้ออ่ะครับ
    เวลาถอนคันเร่งแล้วจะดังอ่ะครับ
    ดังกว่าท่อแต่งอีก
    ขนาดเปลี่ยนที่ BQUICK ยังห่วยแตก
    สุดท้ายต้องไปแก้ที่ร้านประจำอีกรอบ
    เค้าบอกว่าลูกปืนที่ใส่มามันไม่พอดีกันอ่ะครับ มันแน่นไป
    พอแกะออกมาก ลูกปืนไหม้ดำ กลิ่นโฉ่เลยคับ

6. TIRD

TIRD New Member Member

134
    1
    0
    ของผมก้อดังเวลาถอนคันเร่งเหมือนกันเลนคับยังหาจุดไม่เจอเลย ของผมดังตรงกลางเลยคับ..

7. Diamond0722

Diamond0722 New Member Member

806
    2
    0
    ตัวนี้ครับ...ที่ของผมเป็นอยู่...อยู่ตรงหน้าเครื่อง...
    ได้ยินช่างเรียกว่ายางแท่นหน้า...ไม่รู้เรียกแบบนี้รึปล่าว...
    ข้างในจะมีลูกยางอยู่อีก...ของผมยางด้านในแตก...แต่ยังไม่ฉีก...
    ตัวเหล็กกลม ๆ มีรูแต่มีรอยน้ำมันเยิ้มออกมา...ไม่รู้ว่าต้องอัดน้ำมันด้วยรึปล่าว...
    ของผมตอนที่ช่างถอดยากมากเพราะน็อตเป็นสนิม...เล่นซะหัวน็อตขาด...
    ต้องใช้สว่านเจาะน็อตเดิมแล้วทำเกลียวใหม่...
    พอดีว่าต้องใช้รถเลยให้ช่างใส่กลับเข้าไปเหมือนเดิม...
    ตอนที่ใส่กลับเข้าไปทีแรกหายดัง..พอใช้ไปซักพักก็ดังอีก...เลยยังไม่ได้ไปทำซักที...
    มีสมาชิกบอกว่าเปลี่ยนเฉพาะยางตัวในได้...ราคาประมาณสองร้อยอ่ะ...

ปล. หน้าตาของเจ้าตัวนี้ถอดออกมาแล้วอยู่ในกระทู้นี้ครับ...

http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=602513

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 พฤษภาคม 2009
  8. RED-INFINITI@z-troy

RED-INFINITI@z-troy New Member Moderator

527
    8
    0
    เสียงที่ดังตอนถอนคันเร่งเป็นเสียงของฝากันความร้อนของ แคต และเฮดเดอร์คับ ปกติมันจะมีใยซับความร้อนกั้นอยุ่แต่อายุขนาดนี้แล้ว ก็คงวัยขบเผาะ12-13ปี มันก็จะเริ่มหายไปคับลองไปเอาออกดุครับมี3จุดหน้าหม้อน้ำ คานล่าง แคต

9. warich

warich New Member Member

111
    1
    0
    ของผมก็ดัง จะถามเพื่อนๆหลายครั้งแล้ว พอดีมาเจอกระทู้เก่า แล้วยังงี้ถอดฝาออกหาแผ่นซับมาใส่ใหม่ หรือถอดเอาฝาออกไปเลยครับ..

10. noobip

noobip New Member Member

11
    0
    0
    ของผมเป็นที่ยางแท่นเครื่องขาด สี่ตัวเลยครับ แต่ถอนคันเร่งไม่ยักจะดัง มีแต่สั่นตอนเหยียบคันเร่งอย่างเดียวครับ
    แต่เปลี่ยนไปแล้ว สามตัว เหลือตัวหน้าคอนโซลยังไม่ได้เปลี่ยน หาของอยู่ครับ ใครพอจะมีบอกด้วยครับ
    ไม่เช่นนั้นก็คงต้องไปเดินวรจักร แน่ๆครับ
    อ้อ ผมเปลี่ยนแค่ สาม ตัวแต่หายสั่นเลยครับ

11. สรศักดิ์

สรศักดิ์ New Member Member

84
    0
    0
    แปลกครับ ของผมถ้าแตะคันเร่งจะมีเสียงดังแก๊กๆไม่รู้ดังจากอะไรหาไม่เจอเหมือนกันครับ

12. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    ของผมก็มีปัญหาครับ เวลาถอนอะ มันจะมีเสียงดัง ปั๊งๆๆ หรือ ปุ๊ง เดี่ยว มันเกิดจากอะไรหร๋อครับพี่ๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้