เสียงดังในช่องแอร์ รบกวนด้วยครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย phatri, 2 มกราคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. phatri

phatri New Member Member

4
    0
    0
    B14 พอเปิดแอร์ เปิดพัดลมแล้วมีเสียงดัง หวี่ๆๆๆๆ ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับ เวลาปิดพัดลมมันก้อเงียบ เวลาเปิดพัดลมก้อดัง ดังจนรำคาญ ไม่ทราบว่าต้องแก้ไขหรือตรวจเช็คตรงไหนครับ รบกวนด้วยครับ

2. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0
    พัดลม โบลเวอร์ น่าจะเสีย :D:D:D:D

3. phatri

4
    0
    0
    ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ แล้วถ้ายังฝืนใช้ต่อไปโดยยังไม่ไปเปลี่ยนนี่จะมีผลตามมาไหมครับ ขอบคุณครับ

4. NUM RE

NUM RE New Member Member

2,001
    497
    0
    ไม่น่าจะแพง หาตามเซียงกง ลองถอดเปลี่ยนเลยน๊อต2-3ตัวใต้เก๊ะ เผื่อพัดลมหมุนกลับด้าน

5. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    แต่ก่อน เคยเป็น ไม่แน่ใจว่าเหมือนกันไหมนะ
    พอดีล้างตู้แอร์ เลยให้ช่างถอด พัดลมออกมาเป่า
    ขี้ผง ไบไม้เข้าไปติด อยู่เลยดัง :D

6. phatri

4
    0
    0
    ถ้าเราจะเช็คเองได้ไหมครับ ถ้าเช็คเองไม่ได้ถ้าเราฝืนเปิดแอร์มันจะทำให้ตัวอื่นรวนด้วยรึป่าวครับ แล้วถ้าจะถอดมันอยู่ตรงส่วนไหนของรถครับ คือไม่รู้เรื่องอะไรเลยอ่ะครับ อยากลองทำจะได้ทำเป็น ที่ก้มดูใต้เก๊ะรถเห็นมีกล่องสีขาว กับสีดำนะครับ ไม่ทราบว่ามันคือตัวไหนครับ แล้วต้องถอดเก๊ะรถออกก่อนรึป่าวครับถึงจะถอดมันได้น่ะครับ รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ

7. art-HB12

art-HB12 New Member Member

535
    10
    0
    ..!

มารอฟังด้วยคน ขอผมดังในตู้เหมือนอะไรมันหลวมหรือจะหลุด

8. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    ผมยังไม่เคยถอดเองน่ะครับ
    พอดีให้ช่างล้างตู้แอร์ เลยถอดมา
    ผมเอาลมเป่าเอง กระจาย
    :D

9. DDLife

DDLife New Member Member

65
    3
    0
    ไม่รุ้ว่าดังเพราะมีเศษอะไรไปอยู่ในโบลวเวอร์หรือเสียงจากตัวมอเตอร์มันเองนะครับ คือมันต้องได้ยิน ถ้าแกร๊กๆไม่เป็นจังหวะนี่น่าจะมีเศษอะไรอยู่ในโบลวเวอร์จริงๆ บางทีหนูขึ้นรถมันชอบเอาอะไรเข้าไปทำรังนะ555
    ไม่ยากครับถ้าทำเป็นแล้วคราวต่อไปก็ง่ายเลยครับ
    ***แต่ผมเคยทำนานแล้วมันลืมๆรายละเอียดพวกจุดยึดเก๊ะตอนจะถอดเก๊ะ เอ๊ะ!!หรือไม่ต้องถอดเก๊ะฟะ555
    ผมอาจจะจำผิดสลับกันระหว่างบB14กับA32น่ะครับ คือต้องแหงนมองใต้เก๊ะหน้าซ้ายก่อนครับว่าโบลวเวอร์มันติดเก๊ะมั้ย ดูมุมที่จะหย่อนมันลงมา ถ้าติดก็ต้องถอดแต่ไม่ยากจริงๆครับ

ถ้าอยากทำเองเตรียมเครื่องมือเลยครับ ไขควงแฉกอันนึงและประแจแหวนเบอร์8อันนึง แล้วลุย!!
    แล้วก็เริ่มถอดเก๊ะออกเลยครับ จำไม่ได้ว่าเก๊ะถอดยังไงบ้างเคยรื้อนานแล้วที่มุมล่างของเก๊ะมันจะมีหมุดอยู่ข้างละตัวมั้งครับ(ไม่แน่ใจจริงๆ555) ถ้าไม่อยู่ด้านในเก๊ะ(เอาของออกแล้วลองดู) ก็ด้านนอกเก๊ะ ถ้าด้านนอกก้มลงไปดูเอามือล้วงๆตรงมุมๆงัดดีๆระวังหักครับ
    พอถอดเก๊ะได้จะโล่งเลยครับ ตูดโบลวเวอร์มันจะมีท่ออากาศย่นๆเสียบอยู่อันนึงดึงออกได้เลยแล้วก็ปลั๊กไฟอันนึงปลดออก แล้วก็มีสกรูยึดอยู่3-4ตัวนี่แหละเอาไขควงแฉกขันออกได้เลยมันก็จะหล่นโป๊ะลงมาเลย เอาออกมาดูว่ามีเศษอะไรมั้ยถ้ามีก็ใช้ลมเป่าออกหรือถอดใบพัดลมออกไปล้างเลยก็ดีครับมีน๊อตเบอร์8ยึดอยู่(ตอนขันน๊อตกลับเอาพอดีๆล่ะเดียวใบมันแตก)ใช้แปรงสีฟันแปรงกับล้างน้ำยาล้างจานกลิ่นมะนาวก็ได้จะได้หอมๆ555
    พอใบพัดลมที่ล้างแห้งแล้วก็ประกอบกลับ แล้วก็ลองว่าหายมั้ย เปิดสวิตทซ์กุญแจไว้ แล้วก็มาเสียบปลั๊กที่โบลวเวอร์ ใช้มือจับตูดมอเตอร์ให้มั่นแล้วเอามือที่ว่างเอื้อมไปเปิดพัดลมไล่สปีดดู เบอร์1-2-3-4 ยังดังอยู่มั้ย อย่าให้หลุดมือล่ะ หรือจะประกอบเข้าไปก่อนก็ได้ไข๊อตให้แน่นก่อนค่อยลองก็ดี:D
    แต่ถ้าไม่มีเศษอะไรแล้วยังดังอยู่ ก็อาจจะต้องเปลี่ยนมอเตอร์หรืออาจทั้งลูกเบิกใหม่ไปเลย:cry:

ถ้าแนะนำพลาดไปยังไงก็ขอโทษล่วงหน้านะครับ:D

10. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    :pray: :pray: :pray:

11. NUM RE

NUM RE New Member Member

2,001
    497
    0
    ตามท่านข้างบน ก่อนผีช่องแอร์

12. Jr_celica

Jr_celica New Member Member

8
    0
    0
    :cool:ผมเคยเป็น ถอดออกมามีใบไม้อยู่ 2 ใบ แต่ชัวร์ที่สุดอยู่ดูช่างจะได้ชัดเจนที่สุด โชคดีปีใหมครับ

13. art-HB12

art-HB12 New Member Member

535
    10
    0
    ..!

ขนหัวลุก

14. phatri

4
    0
    0
    ขอบคุณครับแล้วจะทำดู

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้