MR2 พวกเราก็ประหยัดน้ำมันได้เหมือนกันนะครับ อิอิอิ

การสนทนาใน 'MR2 Club' เริ่มโดย pookpui, 30 ธันวาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pookpui

pookpui Active Member Moderator

1,304
    6
    38
    หรือเฉพาะรถผมคันเดียวหว่า เพราะเดิมๆทุกอย่าง ทั้งรถ ทั้งหน้าตาคนขับ 5555 พอดีว่าเมื่อวานผมขับรถลงใต้ ไปหาดใหญ่ครับ โดยใช้แก๊สโซฮอล์ 95 ตลอดทางตั้งแต่ออกจากกรุงเทพ ถึงหาดใหญ่ (ครั้งสุดท้ายที่เติมแก๊สโซฮอล์ก็คือช่วงสิ้นปีของปี 2008 ลงใต้มาหาดใหญ่เหมือนกัน) ตอนแรกสำหรับทริปนี้ ผมตรียมตังค์ไว้สี่พันสำหรับค่าน้ำมันจากกรุงเทพ มาหาดใหญ่ แต่ก็ต้องอึ้ง เพราะใช้ไม่ถึง แถมมันประหยัดกว่าที่ผมคาดการณ์เยอะไว้มาก เพราะคำตอบที่ได้ มันออกมาตามด้านล่างนี้เลยครับ

ระยะทาง กรุงเทพ-หาดใหญ่ = 995 กิโลเมตร
    ความเร็วเฉลี่ยที่ผมขับ = 100-160 km/h (ส่วนใหญ่ขับอยู่ที่ประมาณ 130 km/h แต่เวลาแซง ใช้ความเร็วถึง 160 km/h)
    เชื้อเพลิงที่ใช้ = Gasohol95
    จำนวนเงินที่จ่ายค่าน้ำมัน = 2400 บาท
    อัตราสิ้นเปลืองน้ำมันตลอดเที่ยวนี้ = ประมาณ 13 กิโลเมตรต่อลิตร คำนวณจากเรตแก๊สโซฮอล์ 95 ลิตรละ 31.74 บาท

ผมหยุดพักรถทุกประมาณ 200 กิโลเมตรนะครับ พักทีก็ครึ่งชั่วโมงน่าจะได้ มากันสองคน กับลูกพี่ลูกน้อง ของเต็มท้ายรถ แต่ไม่ได้หนักอะไรมากมาย ตอนแรกกะว่าน่าจะกินน้ำมันประมาณ 10 กิโลเมตรต่อลิตร แต่ได้มาถึง 13 ถือว่าพอใจจริงๆครับ ตังค์เหลือ ซื้อเหล้ากินได้สบายๆ เลย อิอิอิ

ก็เลยมาแชร์ข้อมูลกันให้ทราบ ยังไงมีความสุขในวันปีใหม่ และตลอดปี 2010 ทุกคนนะครับ ใครเดินทางช่วงนี้ ขอให้เดินทางปลอดภัยครับ จุ๊บๆ:D:D

2. nu2000gt

nu2000gt New Member Member

217
    3
    0
    ดีครับ.....ประหยัดดี.....เด๋วลองจับของผมดูบ้าง

3. JiMmY_DioZ

JiMmY_DioZ Member Member

218
    2
    18
    พี่เคยขับได้ 420 km หมดถังพอดีไฟโชว์ gasohal 95 เหมือนกัน งงเลย ความเร็วประมาณ 120 km/h

4. notjambar

notjambar New Member Member

163
    1
    0
    พอๆกันเลยครับ ถังนึงวิ่งได้ 400-450 km ครับ

5. JiMmY_DioZ

218
    2
    18
    แต่ถ้าในเมือง 260 กว่ากว่าโลก็หมดแล้วคร๊าบ

6. pookpui

pookpui Active Member Moderator

1,304
    6
    38
    เครื่อง 3S นี่มันดีจริงๆ แรงแบบประหยัด อิอิอิ เด๊ยวพรุ่งนี้กลับกรุงเทพแระ ลุ้นอยู่ว่ารถจะเยอะหรือเปล่า จะกลับตั้งแต่วันนี้แระ แต่เมา ตื่นไม่รอด 55555

7. JiMmY_DioZ

218
    2
    18
    ขับรถดีๆนะโจ้

เสียดายตอนนี้อยู่สมุย ไม่งั้นจะไปโบกรถรอหน้าสนามบินสุราด :D:D:D:D

8. nutmagic

nutmagic New Member Member

33
    0
    0
    โจ้ครับ ขอแสวหน่อย ที่บอกว่าไปกะลูกพี่ลูกน้องสองคนอ่ะ จริงหรือป่าววว ??? ^^

รถผมวิ่งแต่ในเมือง ใช้ประมาณ 250-300 ก็หมดแล้วอ่ะครับ TT

9. ของผมวิ่งชานเมือง + ในเมือง ทะลุ 400 โล มาหน่อยครับ

โจ้ ไปกะใครกันแน่ ชี้แจงด่วน 555

10. PipEz NeKo

PipEz NeKo New Member Member

192
    1
    0
    เอารูปมาพิสูจน์ซิโจ้ ว่าไปกะครายยยย :)

11. pookpui

1,304
    6
    38
    ไปกับญาติจริงๆคร้าบบบ ลูกอาผมอะ เหอๆๆๆๆ

กลับมาถึงเมื่อคืนครับ ออกจากหาดใหญ่สิบโมงเช้า ถึงกรุงเทพเที่ยงคืน พอดีขับหวานเย็น ให้ชาวบ้านเค้าแซงกันไปหมด บวกกับช่วงชุมพร ประจวบ รถเยอะ เลยต้องตามๆกันไป น้ำมันรอบนี้ หมดไป 2400 บาทเหมือนเดิม วันนี้เอารถมาทำงาน เพื่อไล่เอาโซฮอล์ออกจากถังให้หมด แล้วจะเติม V-power เบนซินเหมือนเดิมแระ อิอิอิ

12. bymanshop

bymanshop New Member Member

95
    0
    0
    ต่าง จวหาเติม 95 ยาก ใช้แก้สโวฮอลได้ก็ดี

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้