อยากเปลี่ยนคาสิปเปอร์เบรคหน้าใหม่ครับ

การสนทนาใน 'Accord 88-89 Club' เริ่มโดย Powerguy, 30 ธันวาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Powerguy

Powerguy New Member Member

12
    0
    0
    Accord 89 ลงเครื่อง B20b เบรคเก่าเอาไม่ค่อยอยู่ อยากเปลี่ยนเฉพาะเบรคหน้าใหม่ เอาแบบแปลงน้อย ราคาไม่แพง เบรคดีขึ้นกว่าเดิมหน่อย เพราะของเก่าจานเบรค255 ม.ม. กะเปลี่ยนเป็น 285 ม.ม.
    มีท่านใดเปลี่ยนไปใช้ของอะไรกันบ้างครับ แนะนำหน่อย อ่อ และต้องเปลี่ยนแม๋กซ์เป็น 15 ด้วยใช่ไหม

2. Aui_Acc88

Aui_Acc88 New Member Member

2,164
    10
    0
    ผมก็วาง B20b ชุดเบรคเดิมๆ ก็ขับได้อยู่ครับ

แต่ส่วนใหญ่ที่แนะทำให้ทำก่อนก็เปลี่ยนปั้มลมชั้นครึ่ง ของ accord 94 ราคาก็ไม่เกิน 2 พัน

กับใช้ผ้าเบรคยี่ห้อดีหน่อย ก็น่าจะอยู่

แต่ผมก็ยังใช้ชุดของเดิมอยู่ครับ

3. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    อ้าว b20b มาตอบกันหน่อย

4. PALIN_OMSIN

PALIN_OMSIN Well-Known Member Moderator

1,959
    38
    48
    ยังเบรคแบบ มนุษย์หินฟรินส์โตน อยู่เล๊ยอ่ะ

5. Powerguy

12
    0
    0
    เรื่องหม้อลมชั้นครึ่งผมเปลี่ยนแล้วครับ แต่ก็ยังรุ้สึกเบรคไม่ค่อยอยู่ คือเป็นตอนเข้าออกจากบ้านจะรู้สึกว่ายังหนึบอยู่แต่พอเหยียบแบรคสัก สี่ถึง ห้าครั้ง ก็รู้สึกว่าเบรคไม่ค่อยอยู่แล้ว จะรู้สีกไม่มั่นใจมากเวลาช่วงขับเร็วหรือขับลงสะพานแล้วเบรคจะรู้สึกเหมือนเบรคเฟรดครับ พอจอดแล้วลงมาจับที่ล้อแม็กซ์ดูก็รู้สึกร้อนมาก แต่ไปจับคันอื่นก็รุ้สึกไม่ร้อนเท่าไร อ่อตั้งแต่ไปลงเครื่องมายังไม่ได้ตึ้งศูนย์เลยอันนี้เกี่ยวกันหรือเปล่าครับ ขอคุณทุกความเห็นครับ

6. barague

barague Guest

0
    0
    0
    ถ้าจับล้อแล้วรู้สึกว่าร้อนนั่นแสดงว่าลูกสูบของคาลิเปอร์เบรคมานติดทำให้เวลารถวิ่งแล้วทำให้ผ้าเบรคเสียดสีจานเบรคตลอดเวลา ลองรื้อล้างดูพร้อมเปลี่ยนผ้าเบรคด้วยนะ เพราะมานหมดอายุไปตั้งนานแร้วเพราะร้อนจัด ของ BENDIX จาดีกว่า FERODO เบรคนุ่มแระม่ายเสียงดังน่ารำคาญ ก่อนอาจจาใช้ด้ายเพราะเปลี่ยนหม้อลมไปแล้ว หากทำแล้วดีขึ้นก้อน่าจาขยับไปจับเบรคแบบเซาะร่องและเจาะรูในจานเดียวกันของ "RUN STOP" ขนาดเท่าของเดิม คู่ละม่ายกี่พันเบรคอยู่แน่นิ่ง ลองทำดูทีละสเต็ปนะจ๊ะ ส่วนที่ว่าวางเครื่องนั้นต้องตั้ง0 ด้วยนั้นถูกต้องแล้วล่ะคัพ เพราะตอนยกเครื่องเก่าออกต้องถอดเพลาออกไปด้วย ก้อขนาดเปลี่ยนยางหุ้มเพลาทั้งตัวในและนอกยังต้องตั้ง0 เรยคัพ ไปตั้งซะด้วยเรยนะหลังจากถอดล้างชุดเบรคคู่หน้าแร้วน่ะ อย่าลืมไล่ลมเบรคทั้ง 4 ล้อด้วยนะ ขอบอก อ้อ! ส่วนที่จาเปลี่ยนแม็กซ์เปนขอบ 15 นิ้วนั้นม่ายเกี่ยวกาน มานคนล่ะเรื่องนอกจากอยากจาด้ายความสวยงามที่เพิ่มมากขึ้นไปอีกก้อว่ากานไป หากมีงบเหลือ...

7. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    นาน ๆ มาที ............ ยังมีความรู้มากมายเหมือนเดิม

8. PALIN_OMSIN

PALIN_OMSIN Well-Known Member Moderator

1,959
    38
    48
    เพิ่งโดน AKEBONO กล่องขาว (ยุ่น) ไปเมื่อสัปดาห์ที่แล้ว 1850 กระเป๋าแห้งเลย

9. THUM AC 89 MOVE

THUM AC 89 MOVE New Member Member

283
    5
    0
    เบรค

ผมเปลี่ยนมาใช้เบรคชุดหน้า Accord 96 SiR ตัวญี่ปุ่น จาน 280 mm. ราคาทั้งคอม้า ประมาณ 3,500 +

เบรคหลังเปลี่ยนมาใช้ ชุดเบรคหลังของ Accord 89 ตัวญี่ปุ่น ราคาประมาณ 2,500 +

หม้อลมเปลี่ยนมาใช้ของ Accord 92 ตัวญี่ปุ่น ชั้นครึ่ง ราคาประมาณ 1,500 +

เมื่อก่อนเคยใช้จานเบรคของ Runstop แบบมีรูระบายตรงรุ่น Accord 89 แต่ไม่work เพราะจานมันเล็กกลัวจับไม่อยู่ ราคาประมาณ 2,000 +

10. nong_acc88

4,280
    13
    38
    มันคืออะไร.................

11. barague

0
    0
    0
    อ๋อ! มานก้อคือ แป้งรองพื้นให้หน้าขาวแบบสาวยุ่นและเกาหลีที่นิยมใช้กัน ป้องกันรังสี UV FILTER ลบรอยเหี่ยวย่นอ่อนกว่าวัย (ตบทีเดียวอยู่) ก่อนใช้เครื่องสำอางค์ในขั้นต่อไป เฮียเค้าซื้อให้พวกเด็กๆเค้าน่ะ...

12. barague

0
    0
    0
    ของป๋มที่ใช้ RUN STOP แบบเซาะร่องแระเจาะรูในจานเดียว เพราะขับความเร็วแค่ 180+ ตามเกจ์ที่เปลี่ยนใหม่ อยู่บ่อยครั้งแต่เปลืองน้ำมันน่าดูแระหยุดด้ายระยะที่สั้นตลอด (จึงมั่นจัยบอกต่อ) อันนี้มานขึ้นอยู่กับผ้าเบรคด้วยนะคัพว่าเปนเกรดไหน บางทีใช้จานไซร์ใหญ่กว่าแถมแปลงเยอะที่สำคัญของจาหาด้ายรึเปล่านั้นก้อยังม่ายรู้ แต่วิ่งทุกวันความเร็วแค่ 100 ก.ม.ไม่เกินนี้ ก้อม่ายคุ้มเกินงบของคนเบี้ยน้อยหอยน้อย จึงม่ายอยากแนะนำ เอาแบบใช้งานได้ดีแระม่ายต้องแปลงจาดีกว่าประหยัดเวลาแระงบด้วย ส่วนการขับขี่รถที่ถูกต้องควรทิ้งระยะห่างคันข้างหน้าเอาไว้ให้มากๆแระควรปล่อยคันเร่งก่อนเบรคจาช่วยประหยัดน้ำมันแระผ้าเบรคจาสึกช้าลง แต่หากงบเยอะก้อตามนั้นล่ะคัพ เลือกเอาตามจัยชอบ...

13. bigbom69

bigbom69 New Member Member

1,245
    6
    0
    ของผมทุกอย่างเดิม ก้อไม่เห็นเป็นไรนี่นา b20 แต่ขับไม่เกิน 120 (กัวหลบหลุมไม่ทัน)

14. Aui_Acc88

Aui_Acc88 New Member Member

2,164
    10
    0
    เหมือนน้าบอร์ม ครับ

แต่ทดสอบ ขึ้นเขาลงเขา เครื่อง b20b ชุดเบรคเดิม ผ้าเบรค ถูก ก็ขับได้ แต่เบรค แล้วพวงมาลัยสั่นเจ้าเข้าเลย
    สงกะสัย จานเบรคคงจะคดและ

ขับก็เบรคอยู่ ครับ ขอแค่ รถพร้อม คนพร้อม เตรียมพร้อม

ปลอดภัยแน่นอน ครับ

---------- Post added at 22:13:50 ---------- Previous post was at 22:13:35 ----------

เหมือนน้าบอร์ม ครับ

แต่ทดสอบ ขึ้นเขาลงเขา เครื่อง b20b ชุดเบรคเดิม ผ้าเบรค ถูก ก็ขับได้ แต่เบรค แล้วพวงมาลัยสั่นเจ้าเข้าเลย
    สงกะสัย จานเบรคคงจะคดและ

ขับก็เบรคอยู่ ครับ ขอแค่ รถพร้อม คนพร้อม เตรียมพร้อม

ปลอดภัยแน่นอน ครับ

15. THUM AC 89 MOVE

THUM AC 89 MOVE New Member Member

283
    5
    0
    แบบว่าผมเป็นคนมือเท้าหนักอะน้าป๋องออกตัวทีไรเป็นมีล้อฟรี...!

ก็รออยู่เหมือนกันว่าจะมีเงินเมื่อไหรเปลี่ยนเป็น BLEMBO กะเค้าสักที
    :D:D:D

16. cesar88

cesar88 New Member Member

73
    2
    0
    ของผมยกชุด skyline r32 หน้า 4 หลัง 2 มาประจำการ รับรองเบรกแบบสั่งได้เลยคับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 มกราคม 2010
  17. bigbom69

1,245
    6
    0
    ว๊าววว

18. Powerguy

12
    0
    0
    ผมมีเรื่องรบกวนถามคุณ nuttapon 2 ข้อครับ
    ข้อแรก เบรคชุดหน้า Accord 96 SiR ตัวญี่ปุ่น จาน 280 mm. เอามาใส่ต้องแปลงมากไหมครับ

ข้อสอง ชุดเบรคหลังของ Accord 89 ตัวญี่ปุ่น อันนี้คือตรงรุ่นเลยใช่ไหมครับ ไม่ต้องแปลงใช่ไหมครับ

ส่วนหม้อลมชั้นครึ่งเปลี่ยนแล้วครับ

ขอตอบคุณ barague
    ผมเปลี่ยนชุดยางลูกสูบเบรคแล้วครับพร้อมทั้งสายเบรคอ่อน ตั้งแต่วางเครื่องแล้วครับ
    เบรคคงไม่ติดแล้วครับ แต่ก็ยังเบรคไม่ค่อยอยู่ ที่ล้อเม็กร้อนน่าจะมาจากเครื่องมีแรงบิด
    แรงม้าเยอะขึ้นเบรคเก่าเลยเอาไม่ค่อยอยู่

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ

19. BS-body

BS-body New Member Member

724
    6
    0
    ของป๋มครื่องเดิมยังเอาอยู่ครับ

20. barague

0
    0
    0
    อ่ะจ้า! ขับๆ ก้อระวังหน่อยละกานนะ ว่าแต่เติมน้ำมันคงจ่ายเยอะน่าดูชม...

21. barague

0
    0
    0
    งั้นขอสั่งจานเบรคหน้าซีฟู้ด ค๊อกเทล 1 ถาดหญ่าย ที่นึงเอาร้อนๆส่งม่ายเกิน 10 นาทีด้วยนะ เดี๋ยวจารอ กะลังหิวเชียว...

22. barague

0
    0
    0
    อ๋อ! เครื่องคาร์บูฯ เหรอคริๆๆๆๆๆๆๆๆ.

23. PALIN_OMSIN

1,959
    38
    48
    มานคือ ผ้าเบรคคร๊าบ คุณน้อง แม๋ น้าป๋องก๊อว่าไป๊อ่ะ เอ้ไม่เคยซื้อแป้งรองพื้นให้สาวซะหน่อย อิอิ ซื้อให้แต่ กวนอิม เหอๆๆๆๆๆๆๆๆ

24. PUP@B16

PUP@B16 New Member Member

60
    1
    0
    ผมกำลังจะไปซื้อ ดิสหน้า ของ พรีลูท มาไส่ครับ 3500 จานพร้อมปั้ม อยู่ชัวๆคับ

25. aeg_ac88

aeg_ac88 New Member Member

1,955
    16
    0
    มีดิสก์หลังครับใครอยากใส่บ้าง +++555+++

26. bigbom69

1,245
    6
    0
    อยากอ่ะ

27. CSspeed [ boy89 ]

CSspeed [ boy89 ] New Member Member

2,509
    3
    0
    อยากไรอ่ะครับ อิอิอิ :p

28. aeg_ac88

aeg_ac88 New Member Member

1,955
    16
    0
    อยากก้อเอาสิครับ

29. fluke_darklamp

fluke_darklamp Member Member

288
    3
    18
    เอาชุดนี้ไหม ใส่ให้ด้วยนะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้