เรื่องเล่า !! จากหน้า foodland ศรีนครินทร์

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย oregano, 29 พฤศจิกายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. oregano

oregano Member Member

191
    6
    18
    จิงๆเรื่องมันผ่านมานานมากแล้วละ ผมเพิ่งจะนึกครึ้ม เลยลองมาเขียนให้อ่านกันเล่นๆดู เป็นเรื่องสนุกๆ ในชีวิตธรรมดาๆวันนั้ง

รอรถว่าง มียายแก่ๆคนนึงเดินเข้ามาข้างรถ ยกมือไหว้
    บอกว่าช่วยซื้อนมหน่อย (แกขายพวกนม กาแฟ ชาเขียว ใส่ขวดอะคับ)
    ผมก็เอาๆ เอามาเลยยาย แกยื่นมาทั้งโหลเลยอะ ตอนนั้นทั้งเนื้อทั้งตัวมีตัง 140 บาท แกขายโหลละ 120คืนนั้นผมไปอู่รุ่นพี่ แถวๆศรีนครินทร์ ทำนั่นทำนี่เสร้จ มันก็ดึกแล้ว พวกเราๆเลยหิว เลยพากันมาหาอะไรกินกันที่ร้านถูกและดี(มัน
    ถูกยังไงฟะ) ขาออก
    พวกเรามากัน 3 คัน ผมออกจากลาดจอดรถเป็นคันสุดท้าย ผมเป็นคนขับ
    เพื่อนนั่งข้าง ระหว่าง เลยบอกยาย ผมเอาขวดเดียว แกยกมือไหว้ต่อ
    (สะดุ้งทุกครั้งที่แกไหว้อะ) บอกช่วยซื้อหน่อยเถอะ ผมเลย เอาวะ เอาก็เอา
    เลยเอามาทั้งโหลเลย สรุปคืนนั้น ผมกับเพื่อนสามคน ต้องช่วย
    กันกินไอ้นมโหลันั้นให้หมด ฮากันไป นั่นเป็นครั้งแรกที่ผมได้เจอกับยาย
    คนนั้น

ครั้งที่สอง ผมมากับแฟน เราไปกินข้าวกันที่เดิม

คราวนี้ผมพาแฟนเดินไปหาแกเลย เพราะถามยามแล้วว่าแกขายของอยู่แถวๆ
    ข้างลานจอดรถนั่นละ คราวนี้แกขายของหมดแล้ว เลยคิดว่าอดไป
    ขาออก ผมเจอแกอีกรอบกำลังเข็นรถมาริมถนน ถามแกว่ายายไปไหน
    แกบอกกำลังจะกลับบ้าน เข็นข้ามถนน เท่านั้นละคับ แฟนผม เค้าชอบคิด
    ว่าตัวเองเป้นแม่ชีเทเรซ่าละมั้ง บอกให้ผมจอดรถ เค้าจะลงไปพายายข้าม
    ถนน โดยให้ผมเข็นรถเข็นยายข้ามไป ตอนนั้นรถวิ่งกันเยอะมาก
    แล้ววิ่งกันเร็วมากด้วย เชื่อมั้ยคับ รถยายหนักมาก ขนาดผมว่าตัวเอง
    แรงเยอะแล้ว ยังหอบแฮ่ก กว่าจะเอามันข้ามถนนไปได้ วิ่งกลับมา
    แฟนผมเธอก็ยังไม่มีปัญญาพายายข้ามได้แต่จับมือยายอยู่ริมถนน
    ผมเลยบอกรถนี่นะ จะพายายขับรถข้ามไปส่ง
    ปล่อยให้ข้ามเองกลัวโดนชนตายทั้งคู่ เลยพายายเดินมาที่รถ
    (นึกสภาพคนแก่ ขึ้นรถซิ่ง เบาะหลังแข็ง โรลบาร์เต้มลำ) ขับพาแกข้ามไป รถหว่างทางก็ถามแกว่า บ้านอยู่ไหน แกบอกอยู่ถัดไป
    อีกสามสี่ซอย ถามว่าทำไมแกต้องมาขาย แกบอกไม่มีลูกหลาน
    แกเลยทำนมพวกนี้ขาย ขวดก็ไปซื้อสำเร็จมากรอกใส่ขาย
    พอผมส่งถึงอีกฝั่งถนน ต้องใช่เวลาเกือบห้านาทีกว่ายายจะตะกาย
    ลงจากรถผมได้ (ใช้คำว่าตะกายจิงๆ ไม่ได้เวอร์)
    ก่อนปิดประตู แกยังหันมายกมือไหว้ แล้วอวยพร
    ผมสะดุ้งซ้ำอีกรอบ จะไหว้ผมทำม๊ายยยย

ขับกลับมารับแฟนแบบเหงื่อท่วม แต่ก็สบายใจ
    พร้อมกับได้ข้อคิดว่า ขนาดตัวผมเองยังหนุ่มยังแข็งแรง
    ยังเหนื่อยขนาดนี้ แล้วยายแกจะเหนื่อยกว่าผมขนาดไหน
    หลังจากนั้นผมก็พยายามมีน้ำใจกับผู้เดินถนนให้มากขึ้น
    เพราะน้ำหนักรถเข็นของยายในวันนั้น คืนนั้นผมขับรถกลับหอ
    แบบสบายใจมาก แล้วก็กลับไปสะดุ้งกับแฟนต่อที่หอ หุ

จบละคับ ใครผ่านไปที่นั่นก็อย่าลืมไปอุดหนุนยายนะคับ
    ของแกอร่อนดีนะ:D:D:D

NAT U11 ถูกใจสิ่งนี้
  2. Hanaka5555

Hanaka5555 Active Member Moderator VIP

1,565
    19
    38
    อ้อ ยายแกขายอยู่แถวย่านนั้นแหละครับ เจอประจำ

3. TUMKUNG_naraka

TUMKUNG_naraka New Member Member

2,916
    182
    0
    ดีเเล้วคับ หุหุ

ปล. เเเล้วกลับชัยภูมิบ้างปะคับ

4. Show Aof

Show Aof Well-Known Member Privilege

2,092
    49
    48
    แล้วก็กลับไปสะดุ้งกับแฟนต่อที่หอ
    555+

5. noy u12

noy u12 New Member Privilege

2,463
    7
    0
    ดีๆๆๆ ทำดีต้องยกย่อง:):)

6. Peachey

Peachey Active Member Member

386
    28
    28
    ผ่านบ่อยๆคับ เด๋วว่างๆจะไปลองอุดหนุนยายเค้า

7. ต้อ..

ต้อ.. New Member Member

362
    4
    0
    เคยเจอเหมือนกันครับ

8. ity_oat

ity_oat New Member VIP

110
    0
    0
    แวะไป ถูกและดี อยู่บ่อยๆ จะแวะไปอุดหนุนคุณยายนะครับ

9. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    เยี่ยมเลยคับ +++

10. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0

11. puky

puky New Member Member

464
    28
    0
    เคยเจอช่วงตี 1 งอนแฟนเลยไปเดินเล่นฟูดแลนด์ เห็นแกนั่งใกล้ทางออกเหมือนจะนอนแถวนั้นน่าสงสาร เลยให้เงินแกเก็บไว้กินข้าว........ไม่รู้ลูกไปสบายที่ไหนหมด......เวรกรรมคนพวกนี้

12. paknams

paknams New Member Member

118
    1
    0
    ยายน่าสงสารมากเมื่อก่อนแกเข็นไปขายที่คาร์ฟูรเลยครับไกลมากแกเข็นกลับช่วงประมาณเกือบ4ทุ่มใครขับเร็วมุดซ้ายช่วงนั้นระวังแกด้วยนะ

13. ICE SHOP

ICE SHOP New Member Member

566
    6
    0
    :cry::cry:

14. 1klong2

1klong2 New Member Member

375
    2
    0
    มีโอกาสผ่านไปต้องไปอุดหนุนสักครั้งครับ

15. City_Ferio

City_Ferio Active Member Member

564
    29
    28
    ถ้าเจอแล้วจะช่วยอุดหนุนครับ

16. R2D2

R2D2 Well-Known Member VIP

1,212
    237
    63
    เจอแกตอนดึก ๆ ประจำเลยครับ ผมยังอดเสียวแทนไม่ได้เลย เวลาแกเข็นอยู่ริมถนนเลยซ้ายสุดน่ะ หากเจอพวกมุดเหียก ๆ มา ไม่อยากนึภาพเลย

17. kae_za

kae_za Member Member

379
    16
    18
    ผมเคยซื้อ ยายเค้า นานมากแล้วว

18. DEAW SIGNAL*

DEAW SIGNAL* New Member VIP

421
    54
    0

อ่าใช่ครับ......นี่สงสัยกระทู้รวมเด้กบ้านแถวศรีนครินทร์ เหอะๆๆๆๆ ใช่ครับเจอคุณยายทุกวันเลย คาร์ฟูร์ ฟู๊ดแลนด์ บางครั้งแกก้อทำพวกผลไม้แช่อิ่มมาขายอะครับเคยออกมาจากคาร์ฟูร์ยายถาม นู๋ ผลไม้แช่อิ่มมั๊ยลูก ซื้อเลยครับ.......มีอยู่ครั้งแม่ผมเค้าไปคาร์ฟูร์ซื้อของเข้าบ้านนี่แหละ แม่เค้าคุยกะยาย เห็นว่ายายแกอยู่แถวๆซอยวัดด่านนี่แหละครับ เห็นว่าแกมีลุกเป็นพยาบาลรึป่าวไม่แน่ใจ ใครเจอยายซื้อโลดเลยนะครับอย่าลังเล

19. procagivaracing

procagivaracing New Member Member

1,336
    21
    0
    อ่านที่เล่าให้ฟังเเล้ว รู้สึกดีมากครับ

20. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    up ไปครับ เรื่องดีๆ

21. ^ man ^ จัง...

^ man ^ จัง... New Member Member

231
    0
    0
    น้ำใจยังมีในสังคมไทยเสมอครับ .....

22. kwan22324

kwan22324 New Member Member

309
    7
    0
    อ่านแล้วรู้สึกดีมากๆเลย
    ผ่านไปต้องไปอุดหนุนคุณยายซักหน่อย ^ ^

23. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    ยกย่องจากใจครับ

มีสะดุ้งด้วย

24. โดมน้อย

โดมน้อย Well-Known Member VIP

1,494
    42
    48
    น่าเห็นใจครับ ถ้าผ่านไปแถวนั้น จะอุดหนุนยายนะ

25. TT_GOVERNMENT

TT_GOVERNMENT New Member Member

809
    27
    0
    เคยเห็นนานมาแล้วครับ( แต่ตอนหลังๆไม่เห็นเลย) ตอนที่เห็น สงสารทุกที

คนชราวัยขนาดนี้ ควรพักผ่อน สบายๆ ได้แล้ว

แต่นี่ต้องมาทำงานหนักมากๆ

:cool::cool::cool:

อยากให้รายการทีวีมาถ่ายทำจัง

26. [SN]

[SN] New Member Member

12
    0
    0
    ถ้าผ่านไปเจอ จะอุดหนุนยายเช่นกันครับ

27. koke

koke New Member Member

52
    0
    0
    อุดหนุนแกบ่อยครับ ดึกๆไปกินข้าวบ่อย ร้านถูกและดีอ่ะ(รึเปล่า อิอิ

28. กล้วย910

กล้วย910 Well-Known Member Super Moderator VIP

3,146
    41
    48
    คนไทยน้ำใจงาม น่ายกย่องครับ

แต่ว่า ผมไม่เคยเจอยายแกเลยอ่ะ ปกติไปกัน ตี3-ตี5อ่ะ :welcome:

29. PRO-N/A

PRO-N/A New Member Member

54
    6
    0
    คุณเป็นเด็กรุ่นใหม่ที่รู้จักผู้เฒ่าผู้แก่ ดีครับ สังคมสมัยนี้มันแย่ เชื่อว่าหลายคนคงเข้าใจว่ามันเป็นอย่างไรบ้างสำหรับการเคารพผู้เฒ่าผู้แก่ของเด็กยุคนี้

30. [JoD_Accord]

[JoD_Accord] Well-Known Member VIP Member

1,912
    62
    48
    ลูกหลานไปไหนหมดเนี่ย ผ่านแล้วจะลองไปอุดหนุนยายนะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้