แปลงท่อกรองเปลือย ใช้งบแค่20บาท

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย ร้านสยามแก๊ส, 7 กรกฎาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
    แหะๆ กลับมาแล้วครับ หลังจากห่างหายไปนานเพราะแรมเสีย ทำให้เปิดคอมไม่ได้

สืบ เนื่องจากแฟนพี่ผม (ล๊อกอิน Thotsakan) ได้ให้กรองเปลือยมาลูกนึง ยี่ห้อเฮอริเคนในตำนาน หลังจากที่ผมตามตื๊อมานาน เป็นกรองลูกเป้งขนาดปาก3นิ้ว และลแล้วผมก็ได้มันมา

หลังจากที่ได้มา แล้วก็โทรถามตามร้านรับเดินท่อต่างๆ เค้าคิดราคาตั้งแต่900-1500 โอ้ว แพงจนหาชิปไม่เจอเลย และด้วยมีเงินที่ติดตัวแค่ไม่ถึง100 จะทำยังไงดี

ขนาด ปากลิ้นปีกเสื้อมันกว้าง2.5นิ้ว แต่กรองกว้าง3นิ้วจะทำยังไงดี ผมเลยเดินไปร้านทำพวกประตูแสตนเลสข้างบ้านซึ่งสนิทกันดี ถามว่าทำปากข้างนึง2.5ข้างนึง3.0ได้ไหม เค้าบอกไม่ได้ แป่วเลย

และ แล้ว ไอเดียก็ปิ้งขึ้นมาในสมอง ว่าต้องใช้ตัวลดขนาดของท่อPVC ยี่ห้อ ท่อน้ำไทย(เกี่ยวเปล่า) โดยการเอาแป๊ปมาสวมที่ปากกรองก่อนแล้วเอามาใส่ที่ลดขนาดอีกที เห้ย ใครฟระ ฉลาดหาชิปไม่เจอเลย(ชิบ-หาย)

และแล้วก็บึ่งมอไซค์ส่งแก๊สคู่ใจไปซื้อทันที ตัวลดขนาดราคา16บาท ท่อแป๊ป เค้าเหลือๆ คิด4บาทพอ(........)

มาดูขั้นตอนกันเลยดีกว่า

1. กรองที่ว่านี้

2. เฮอริเคนในตำนาน

3. ลองเอาท่อของติดรถมาสวมดู มันเล็กไปแฮะทำไงดี

4. เลยไปซื้อที่ลดขนาดมา เบ็ดเสร็จ20บาท งกชิป

5. เอาท่อสั้นๆใส่ด้านกรองเพื่อจะได้ต่อได้

6. แล้วเราก็เอาตัวละขนาดมาเจาะเพื่อใส่เซ็นเซอร์อากาศ ซึ่งกรองเดิมมีที่ใส่อยู่แล้ว และเจาะรูยึดไว้ไม่ให้มันสั่น ขออภัยตอนเจาะไม่มีรูปเพราะทำคนเดียว

7. อีกด้าน

8. เอาตัวกรองที่โมแล้วมาสวม

9. ดูไกลๆ

10. ห้าห้าห้าบวก เสร็จซะที สวยหาชิปไม่เจออีกแล้ว 55ประหยัดตังไปได้1500

11. อันนี้แถม JVC-KDG365+การ์ดรีดเดอร์23in1

12. indytrade

indytrade New Member Member

379
    22
    0
    ประหยัดงบดีครับ . .^^

13. zoomie

zoomie New Member Member

71
    6
    0
    แจ๋วครับ สร้างสรรค์และประยุกต์เก่งจริง ๆ

14. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ลองคิดวิธีเดินท่อจากปากคาบูให้ผมหน่อยสิครับ

15. KHANINDESIGN

KHANINDESIGN Guest

0
    0
    0
    ดูแล้วก็ คล้ายท่อยางแต่งเลยครับแค่สีมันอ่อนไปนีส

16. KHANINDESIGN

KHANINDESIGN Guest

0
    0
    0
    จับผิดๆ

ผมทายว่าพี่ต้องเอารถไปจอดตรงโค้ง แล้วพี่ก็ถ่ายรูปมา แล้วก็เอาคอมแต่งใช่ป่ะ เพราะว่าไอ้คันเนี้ยมันขับหน้ามันจาดี๊ฟ ยังไงล่ะเนี้ย รึว่าดี๊ฟได้ ก็ช่วยบอกหน่อยนะครับ อีคาร์ก็อยากดี๊ฟอยู่เนี้ยครับ

17. Irwin

Irwin Member VIP

412
    12
    18
    แหมกำลังคิดถึงว่าหายไปไหนเลย ผมนึกว่าเลิกเล่นไปซะแล้ว กลับมาก็มีอะไรเด็ดๆมาฝากกันอีกแล้ว:D :D

Driftได้ครับ น้องผมก็เคยทำอีคาร์นี่แหละ(ไปจบตรงที่อีก1เมตรจะกินเสาไฟฟ้า) แต่ทั้งนี้และทั้งนั้นมันอยู่ที่ปัจจัยหลายๆอย่างจ้ะ เช่น ช่วงล่าง ขนาดของล้อ ฝีมือ พื้นถนน ตำรวจ(ระวังโดนจับ)

ผมเห็นคลิบวีดีโอในบอร์ดไหนหว่า เอาOptraไปดริฟท์(สวยด้วย)ลองหาดูครับ

18. Vasuta.com

Vasuta.com New Member Member

2,184
    27
    0
    แจ่มเลยครับพี่

19. Blackdragon

Blackdragon New Member Member

107
    8
    0
  20. amiyama

amiyama Member Privilege

278
    10
    18
    น่าจะพ่นสีจะสวยกว่านี้เยอะครับ

21. nuno69

nuno69 New Member Member

343
    20
    0
    ประหยัดดีจัง สวยด้วยครับ

22. [ Da Vinci Code ]

[ Da Vinci Code ] New Member Member

685
    63
    0

:D :D :D

23. tom ae92

tom ae92 New Member Member

66
    2
    0
    แจ่มมักๆครับ ใช้งานเป็นไงแรงดีกว่ากรองเดิมปะ

24. tarake

tarake New Member Member

61
    0
    0
    เป็นความคิดที่ดีครับ ผมก็ทำมาแล้ว แต่มีติดปัญหาอยู่อย่างนึง ซึ่งเป็นข้อหลักด้วย

ท่อพวกนี้อ่ะครับมันไม่ได้ใช้วัสดุที่ทนความร้อนมากนัก ดังนั้นถ้ายืนยันจะใช้ท่อพวกนี้อยู่

ก็อาจจะต้องเปลี่ยนบ่อยหน่อยสีกประมาน 6 เดือนหรือแล้วแต่สภาพมันอ่ะครับ(โดยเฉพาะตรงที่ร้อยสกรูยึดกับเหล็กรูอ่ะครับระวังไว้หน่อย)

ปล.ถ้าจะให้ดี น่าจะพ่นสีซะหน่อยนะเนี่ย

25. pulanet

pulanet Member Member

112
    1
    18
    ท่อฟ้า สวยสุด น่าจะพ่นแดงข้างในด้วย

26. jigko_london

jigko_london New Member Member

629
    11
    0
    เยี่ยม.........

27. นัทb14

นัทb14 New Member Member

456
    117
    0
  28. juionline

juionline New Member Member

1
    0
    0
    สอนวิธีตีท่อกรองเปลือยให้เครื่องคาร์บูมั่งดิครับขอบคุณครับ

29. yoshiki93

yoshiki93 New Member Moderator

307
    4
    0
    ไอเดีย บรรเจิด 55 สุดยอด ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้