ซื้อรถที่ประมูลมาจาก กรมศุลกากร ปลอดภัยไหมครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย DeW and RED_EG6, 31 ตุลาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. DeW and RED_EG6

DeW and RED_EG6 New Member Member

9
    0
    0
    ถามพี่น้องนิดนึงครับ
    พอดีมีคนจะขายรถให้แต่เป็นรถที่ประมูลมาจากกรมศุลกากรที่เจ้าของได้ขอจดทะเบียนแล้ว แต่ใจผมก็ยังกลัว ๆ อยู่ว่าเอาไปวิ่ง ๆ แล้วโดนขอยึดไปตรวจสอบ คงงานเข้าเป็นแน่ !
    เลยไม่แน่ใจว่า เวลาซื้อ-ขายรถประมูลมันมีเอกสารอะไรที่บ่งบอกให้ผู้ซื้อทราบได้บ้างว่าเป็นรถประมูลจากกรมศุลกากร ไม่ใช่รถจดประกอบ

ขอบคุณสำหรับคำตอบคราบบบบบ

2. CaSaNoVa

CaSaNoVa New Member VIP

334
    7
    0
    ปลอดภัยดีครับ ใช้อยู่ ขับเข้าด่านหลายรอบ โดนตรวจเล่มตลอด และก็ผ่านตลอด ไม่เคยติดปัญหาใดๆเลยครับ สบายใจได้ครับ

ดูได้ที่หลังเล่มเลย หน้า 18 มีบันทึกว่า " รถประมูลขายทอดตลาดตามหนังสือ ส่วนของกลาง สำนักสืบสวนและปราบปราม กรมศุลลากร ที่ xxxxxxxxxxxxx "

และก็เข้าไฟแนนท์ใหญ่ๆได้สบายครับ ทำประกัน ป.1 ได้ด้วย บริษัทประกัน ส่วนใหญ่ไม่รับทำประกันชั้น 1 ให้รถจดประกอบครับ

3. DeW and RED_EG6

DeW and RED_EG6 New Member Member

9
    0
    0
    ทะเบียนรถเล่มฟ้าเลยใช่ปะครับ
    ขอบคุณนะคราบบบ

4. ดิ้ล Daytona

ดิ้ล Daytona New Member VIP

4,806
    129
    0
    ปลอดภัยครับ แน่นอนกว่าจดประกอบอีก

5. tbase

tbase New Member Member

71
    2
    0
    เรื่องทะเบียนไม่ต้องกลัวครับ ถ้าประมูลจริงแลัวเล่มเป็นอย่างที่ท่านข้างบนว่า แค่ต้องระวังรถตัด frame มาเท่านั้นครับ เพราะช่วงก่อนหน้านี้ ต้องตัด frame ถึงจะเอาเข้ามาได้ ดู Frame ดีๆครับ

6. Sulphuric acid

Sulphuric acid Member Member

544
    17
    18
    ใช่ๆครับ ต้องระวังรถตัดมา เคยเจอมากับตัวเกือบซะซื้ออยู่แล้ว

7. CaSaNoVa

334
    7
    0
    เล่มฟ้าครับ

ดูสภาพรถให้ดีนะครับ ระวังในเรื่องบอดี้ แต่พักหลังๆ นี้รถตัดต่อน้อยลงแล้วครับ

เพราะส่วนมาก มุบมิบกันมาเป็นลำแล้วโดนจับเป็นส่วนมากครับ

8. Hippos

Hippos New Member Member

79
    0
    0
    ทะเบียน ชัว 100% แต่ระวัง ตัดต่อแค่นั้นครับ

9. DeW and RED_EG6

9
    0
    0
    มี Trick ดูรถตัดต่อไหมครับ สังเกตุตรงจุดไหนใต้พรม ใต้ท้องรถ ???

10. DenKi

DenKi New Member Member

321
    14
    0
    ใช้รถประมูลอยู่เหมือนกันครับ ประกันความชัว อีก1คน

11. tbase

tbase New Member Member

71
    2
    0
    สำหรับผมนะครับ ถ้าทำสีมาทั้งคันยิ่งเปลี่ยนสีมา สภาพใหม่ๆ อย่าเสี่ยงครับ

ถ้าเป็นสีเดิม ก็ดูดีๆครับ ห้องเครื่อง Firewall ต่างๆ

ถ้าเดิมๆ แห้งๆ ก็มีลุ้นครับ

12. TAKUMI_RPS13

TAKUMI_RPS13 New Member Member

179
    14
    0
    ตามนี้เลยครับ

13. CaSaNoVa

334
    7
    0
    ห้องเครื่องต้องสีเดิม ห้องโดยสารต้องสีเดิม สติกเกอร์เดิม มาร์คเดิม ต้องไม่มีรอยแกะ ภายนอกจะทำสีใหม่ ไม่เป็นไร

เปิดใต้พรมมาเป็นสีจากโรงงาน ก็โอเคแล้วครับ

ถ้ารถที่มีการทำสีภายในห้องโดยสารมา และห้องเครื่องด้วย เดินผ่านไปเลยครับ

แต่ถ้ารถที่ไปประมูลมาแล้วแล้วเจ้าของใหม่ ทำสีใหม่ ตรงนี้ก็ต้องต้องสอบถามกันดูครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้